วันสุดท้ายของทริปฮอกไกโด (Hokkaido) หน้าร้อน ก่อนที่จะเดินทางกลับประเทศไทยในเช้าวันรุ่งขึ้น เรายังคงอยู่ในเมืองซัปโปโร (Sapporo) และได้แพลนที่จะไปกินอาหารเช้า จริงๆแล้วช่วงสายกันที่ตลาดนิโจ (Nijo Market) ซึ่งเป็นแหล่งที่รวบรวมอาหารทะเลอร่อยสดๆ มากมาย โดยเฉพาะปู รวมถึงร้านอาหารประเภทอื่นๆ และร้านผลไม้อีกด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_102538-1024x576.jpg)
การไปที่นั่น เราก็ยังคงเดินเท้าของเราเหมือนเคย เดินไปเรื่อยๆ ตรงใจกลางเมืองซัปโปโร ผ่านทางลงไปใต้ดินของ Pole Town และ Aurora Town ซึ่งเป็นถนนช้อปปิ้งใต้ดินที่มีชื่อเสียงของที่นี่ มาจากสถานีโอโดริ (Odori Station) ระหว่างเส้นทางรถไฟของสายนัมโบกุ (Nambuko Line) และสายโทไซ (Tozai Line) Pole Town อยู่ทางทิศใต้ ขณะที่ Aurora Town อยู่ทางทิศตะวันออก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_103001-1024x576.jpg)
ก่อนที่เราจะเดินทะลุผ่านถนนย่านทานุกิโคจิ (Tanuki Koji) ที่ประดับแผ่นป้ายต่างๆ ตลอดทางเดินนั้น MRBADBOY ได้พบสถานีรถราง (streetcar) พร้อมกับเส้นทางเดินรถรางที่ติดไว้บนผนังด้านในตรงที่นั่งรอสำหรับผู้โดยสาร ก็คิดอยู่ว่า อาจจะใช้บริการลองนั่งเที่ยวดูบ้าง แต่ก็ลืมจนได้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_103551-1024x576.jpg)
เราก็มาถึงตลาดปลานิโจและเดินหาร้านอาหารทะเลชื่อ Ohiso ซึ่งตั้งอยู่ตรงหัวมุมสี่แยก ระหว่างรอคิวอยู่นั้น MRBADBOY ได้เดินถ่ายรูปหน้าร้านและได้เหลือบไปเห็นป้ายภาษาไทย ว่า “ยินดีต้อนรับ อาหารสดจริงๆ อร่อยทุกอย่าง ลองเข้ามาชิมค่ะ ห้องน้ำสะอาด” และ “โออิชิมากๆ ต้องมาให้ได้นะคะ” แสดงว่ามีนักท่องเที่ยวชาวไทยมาร้านนี้บ่อย มีเมนูอาหารโชว์หน้าร้านให้ดูเล่นๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8190298-1024x768.jpg)
เราได้โต๊ะข้างๆ ประตูเข้าออก อาหารที่นี่น่ากินหลายอย่าง โดยเฉพาะข้าวหน้าอาหารทะเล พวกปู หอยเม่น ไข่ปลาแซลมอน และซุปมิโสะปู ราคาไม่แรง สมเหตุสมผล
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_111013-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_110613-1024x576.jpg)
แต่ครั้งนี้ MRBADBOY ไม่ได้จัดพวกนี้เหมือนวันก่อนๆ เพราะว่า อยากกินอย่างอื่นบ้าง ได้สั่งเมนูใหม่ของที่นี่คือ ท้องปลาแซลมอนย่างเทอริยากิ (toro salmon teriyaki) ราคา 1,200 เยน และ 1,400 เยนพร้อมเซ็ทข้าว ประกอบไปด้วยซุปและปลาหมึก ไม่รู้ว่าทำเป็นอะไร พออาหารที่สั่งได้ถูกยกมา ว้าว ท้องปลาชิ้นใหญ่มากกว่าที่คิด และได้สั่งเพิ่มอีกอย่างคือ กราแตงปู (crab gratin) ว้าว รสมันๆ อร่อย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_103627-1024x576.jpg)
ไม่ใช่แค่ร้านนี้เท่านั้นที่มีภาษาไทย ร้านอื่นๆ ก็มีเช่น “เร่เข้ามา … เร่เข้ามา ร้านนี้อร่อย ฟินเว่อ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_114631-1024x576.jpg)
หลังจากนั้น เรากิเดินไปที่สถานีโอโดริ เพียง 5 นาทีเท่านั้น และนั่งไปลงที่สถานี Maruyama Koen เพียง 3 สถานีเท่านั้น แล้วเราเดินออกจากสถานีไปทางสวนสาธารณะมารุยามะ (Maruyama Park หรือ Koen) สวนสัตว์มารุยามะ (Maruyama Zoo) และศาลเจ้าฮอกไกโด (Hokkaido Shrine)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_121111-1024x576.jpg)
เราได้เห็นสัญลักษณ์ของสัคว์ต่างๆ ระหว่างทางเดินใต้ดิน เช่น เสือ สิงโต อูฐ สุนัขจิ้งจอก หมี นกต่างๆ จระเข้ และลิง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_121715-1024x576.jpg)
ออกมาแล้ว ก็เดินตามป้าย ง่ายจริงๆ ไม่ไกลนัก เราก็มาถึงสวนสาธารณะมิรุยามะ MRBADBOY และเพื่อนอีกคนหนึ่งได้ขอแยกทางตรงทางแยกนี้ เพราะว่าจะไปเดินเทรลไปยังยอดเขามารุยามา (Summit of Mt Maruyama) ขณะที่เพื่อนๆ อีกกลุ่มหนึ่งไปศาลเจ้าฮอกไกโด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_122035-1-1024x576.jpg)
เส้นทางเทรลนี้ถือว่าง่ายที่สุดสำหรับนักเดินเขามือใหม่มีความสูงเพียง 225 เมตรเท่านั้นจากระดับน้ำทะเล และได้กำหนดให้เป็นสิ่งอนุรักษ์ตามธรรมชาติในปี 1921 สามารถเพลิดเพลินกับป่าบริสุทธิ์ที่ยังสมบูรณ์ตามธรรมชาติและปกคลุมไปด้วยต้นไม้เขียวขจีไปทั่วภูเขา เช่นต้นยูดาสญี่ปุ่น (Japanese judas tree) ที่ปลูกอยู่ตีนเขา และต้นโอ๊กมองโกเลีย (Mongolian oak tree) ที่ปลูกอยู่บนยอดเขา รวมทั้งต้นไม้ดอกเหลือง (Japanese linen) และ ต้นเมเปิลเหลือง (Acer pictum) ที่กระจัดกระจายบนเขา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/1587097037124-1024x1024.jpg)
เส้นเทรลมารุยามะนี้ มี 2 เส้นทาง คือมารุยามะฮาจิจูฮักกะโช (Maruyama Hachijuhakkasho Course) ประมาณ 1 กิโลเมตร และ สวนสัตว์ (Zoo Course) ประมาณ 800 เมตร แต่มี 3 จุดเริ่มต้น คือ Maruayama Hachijūhakkasho Trailhead, Zoo Trailhead และ Maruyama Nishi-machi Trailhead. ส่วนใหญ่นักเดินเขาจะเริ่มจากเส้นทางมารุยามะฮาจิจูฮักกะโช เพราะว่าใกล้สถานีรถไฟใต้ดินมาที่สุด ใช้เวลาเดินเขาประมาณ 30-40 นาที และลงเขาประมาณ 20 นาที
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_123629-1024x576.jpg)
MRBADBOY เลือกเส้นทางเทรลที่ใกล้สถานีรถไฟใต้ดินด้วยเหมือนกัน เดินมาถึงศาลเจ้าเล็กๆ พร้อมกับป้ายบอกเส้นทางเป็นภาษาญี่ปุ่นอย่างเดียว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_123652-576x1024.jpg)
จุดเริ่มต้นของมารุยามะเทรลนั้น คือทางเดินไม้ที่ถูกออกแบบไปกับต้นไม้สูงใหญ่
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_123922-576x1024.jpg)
ข้ามสะพานลำธารน้ำ จากแม่น้ำมารุยามะ ทำให้เกิดรู้สึกถึงความเย็นสดชื่น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/1587098694098-1024x1024.jpg)
เส้นทางเดินสลับกัน ระหว่าง หิน ดิน และบันไดไม้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_125827-1024x576.jpg)
จะมีป้ายบอกระยะทางด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_134625-1024x576.jpg)
แล้วเราก็มาถึงยอดเขามารุยามะที่เป็นก้อนหิน กับแท่งเสาที่บอกความสูง 225 เมตร เราสามารถมองเห็นเมืองซัปโปโรได้อย่างชัดเจน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8190325-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8190336-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190819_142613-1024x576.jpg)
ถ่ายรูปเรียบร้อย ก็ได้เวลาลงเขาละ MRBADBOY ระหว่างทางได้เห็นรูปสลักหินพระพุทธรูปมากมาย รวมทั้งพระกษิติครรภ์และพระโพธิสัตว์กวนอิม จากข้อมูลบอกไว้ว่า มีประมาณ 200 องค์ที่วางกระจายตามจุดเส้นทางต่างๆ ดังนั้นที่นี่ทำใมถึงถูกเรียกว่าเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/1587273774686-1024x576.png)
ลงจากเขาแล้วก็มาขึ้นรถไฟกลับเข้าไปในตัวเมือง เพื่อจะช้อปปิ้งก่อนกลับเช้าวันรุ่งขึ้น และไปเดินเที่ยวต่อที่ถนนช้อปปิ้งทานุกิโคจิ แล้วได้หากินอะไรกินเล่นๆ ทาโกะยากิ (Takoyaki) พร้อมกับเครื่องดื่มแถมข้าวโพดคั่วฟรี หลังจากนั้นก็เดินทางกลับเข้าที่พัก