ก่อนบ๊ายบายฮาโกดาเตะ (Hakodate) เพื่อจะเดินทางต่อไปยังโอตารุ (Otaru) MRBADBOY และเพื่อนๆ อยากลิ้มลองอาหารทะเลสดๆ กันอีกครั้ง ที่ตลาดเช้า Hakodate Morning Market Square และ MRBADBOY ได้จัดเต็มกับเซ็ทข้าวหน้าทะเล Hakodate Tairyo Don ที่ประกอบไปด้วยไข่เม่น ไข่ปลาแซลมอน ปู กุ้ง หอยเชลล์ และปลาหมึก แบบสดๆ หวานๆ ในราคา 2,430 เยน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_084849-1024x576.jpg)
หลังจากนั้น เรากลับมาที่สถานีรถไฟฮาโกดาเตะและได้ทำการรีเสริฟที่นั่งรถไฟ Limited Express Super Hakuto ผ่านบัตร Hokkaido Rail Pass ของเรา แต่ขบวนนี้ต่างจากขบวนก่อนหน้านี้ คือ มีช่องใส่ตั๋วรถไฟอยู่ด้านหลังที่นั่งของคนข้างหน้า เผื่อผู้โดยสารหลับไป หรือไปห้องน้ำ เจ้าหน้าที่จะได้ตรวจตั๋วได้ และมีคำเตือนว่า อย่าลืมนำกลับไปด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_102701-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_103243-1024x576.jpg)
เราใช้เวลาเดินทางกว่า 3 ชั่วโมง ก็มาถึงจุดหมายปลายทางของเรา คือสถานีโอตารุ แล้วเดินตามหาที่พัก Otaru Tap Room: Craft Beer & Hostel ที่จองผ่าน www.agoda.com เดินตามถนนเส้นหลักที่มุ่งหน้าไป Otaru Canal จะผ่านทางรถไฟสายเก่า พร้อมกับป้าย Welcome to Otaru! ที่มีทั้งคนญี่ปุ่นเองและนักท่องเที่ยวชาวจีนถ่ายรูปกันมากมาย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_160206-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_163043-576x1024.jpg)
เดินมาถึงสี่แยก ก็เลี้ยวซ้ายตรงที่มีร้านคาราโอเกะ Thriller Karaoke Music House Otaru ที่ป้ายแกะสลักสัตว์ในเทพนิยายการ์กอยล์ (Gargoyle) ไม่นานก็มาถึงที่พักของเรา ด้านหน้าจะเป็นร้านเบียร์ ที่น่าสนใจ เราได้คูปองฟรีคนละ 2 ใบสำหรับเบียรฟรี 2 แก้ว สำหรับ 2 คืน ว้าว สุดยอดเลย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_162813-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_162726-576x1024.jpg)
ห้องที่จองไว้จะเป็นแบบ bed dormitory ประกอบไปด้วยเตียงสองชั้นสองเตียง สำหรับ สี่คนพอดี ห้องน้ำแยก มีห้องครัวให้ด้วย คืนละ 900 กว่าบาทต่อคน หลังจากนั้น เราก็ออกไปหาอาหารมื้อแรกของเราที่นี่ เป็นร้านอาหารที่เราเดินผ่านมาและเล็งเอาไว้แล้ว MRBADBOY ได้สั่งสเต็กเนื้อ 3,800 เยน และหอยนางรมสดๆ 3 ตัว 950 เยน พร้อมด้วยเหล้า Jim Beam หนึ่งแก้ว แปลกดี ญี่ปุ่นชอบใส่เลมอนในวิสกี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_165606-1024x576.jpg)
เนื่องจากโอตารุ เป็นเมืองเก่าที่เต็มไปด้วยบ้านเรือนอาคารเก่าแก่มากมายซึ่งได้รับการอนุรักษ์เอาไว้ด้วย เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ทางประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม และเป็นแหล่งท่องเที่ยวไปด้วย ที่น่าสนใจคือ มีป้ายชื่อและประวัติความเป็นมาของอาคารนั้นๆ มีหลายภาษาด้วย เช่น อังกฤษ รัสเซีย จีน เกาหลี และแน่นอน ญี่ปุ่น อย่างเช่น Hayakawa Store ตัวแทนจำหน่ายชา กระดาษ และอุปกรณ์เครื่องเขียนต่างๆ ที่โอตารุ ซึ่ง ได้ถูกสร้างด้วยหินและไม้ในปี 1904 อาคารนี้ได้ถูกไฟไหม้ในปี 1994และได้ถูกสร้างขึ้นมาใหม่กับระบบการป้องกันไฟไหม้ด้วย โดยการเคลือบพื้นผิวของประตูและกำแพงปีกด้วยดิน, สำนักงานใหญ่ของบริษัทการค้า Arata Trading Company สร้างด้วยไม้ในปี 1935ปัจจุบันนี้ใช้เป็นพื้นที่ค้าปลีก, และโกดังสินค้า Takahashi Warehouse สร้างด้วยหินและไม้ในปี 1923ใช้เป็นที่เก็บเมล็ดถั่วเหลือง แต่ปัจจุบันนี้เป็นพื้นที่ค้าปลีก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/20190814_174225-1024x576.jpg)
วันแรกของเราที่นี่ ไม่ได้ไปไหนมาก เนื่องจากมาถึงก็บ่ายแล้ว ก็เลยลงความเห็นว่าไปเดินเที่ยว ถ่ายรูปชิลๆ ที่คลองโอตารุ เพื่อที่จะได้เก็บภาพบรรยากาศทั้งช่วงกลางวันและช่วงเย็น คลองนี้จะมีสะพานเชื่อมถนนอีกฝั่งและเต็มไปด้วยนักท่องเที่ยว ทั้งคนญี่ปุ่นและจีน เกาหลี และไทย หรือทางเดินเลียบคลองจากสะพานหนึ่งไปอีกสะพานหนึ่ง จะมีโชว์ของกลุ่มนักดนตรี และคนวาดภาพพอร์ตเทรตการ์ตูน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140111-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140098-1024x768.jpg)
จุดที่ชื่นชอบของนักท่องเที่ยวชาวจีนที่นี่ คือ การล่องเรือไปมาระหว่างสะพานหนึ่งไปยังอีกสะพานหนึ่ง ชมวิวสองข้างทางบนเรือ ฝั่งหนึ่งเป็นผู้คนกำลังเดินไปมาและถ่ายรูปกัน และอีกฝั่งเป็นด้านหลังของโกดังสินค้าและร้านกินดื่มส่วนใหญ่ เช่น Otaru Times Garten และ Otaru Beer
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140101-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140105-1024x768.jpg)
หลังจากที่ MRBADBOY เก็บภาพช่วงกลางวันอย่างพอใจแล้ว ก็เดินข้ามสะพานไปทางท่าเทียบเรือสำราญและท่าเทียบเรือต่างๆ ของเก็บภาพเรือต่างๆ ที่จอดตามท่าเทียบเรือ ก่อนที่เดินข้ามมาทางด้านคาแนลพลาซ่า
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140121-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/04/P8140124-1024x768.jpg)
เก็บภาพคลองโอตารุเป็นที่เรียบร้อย ก็เดินกลับที่พัก แต่ไม่ลืมที่นำคูปองไปแลกเบียร์คราฟเย็นๆ ฟรีๆ ที่ร้านข้างทางเข้าที่พัก