เที่ยวไหนดีนะในจังหวัดสุราษฎร์ธานี นอกจากทัวร์เกาะต่างๆ ชมความงามของทะเล หาดทราย ปลาและปะการัง ขณะที่กำลังดูเว็บท่องเที่ยวต่างๆ MRBADBOY ได้ไปสะดุดสถานที่ Unseen แห่งหนึ่งชื่อว่า ภูเขาทรายเหมืองแกะ ตั้งอยู่ตำบลนาสาร อำเภอบ้านนาสาร และอยากรู้ว่ามันน่าสนใจอย่างไร ที่สำคัญ ไม่ไกลจากตัวเมือง เพียงแค่ 40 กิโลเมตร
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101130053_IMG_8408-1024x683.jpg)
MRBADBOY ได้เดินทางไปที่ตลาดเกษตร 1 และซื้อตั๋วโดยสารรถตู้จากบริษัท พันทิพย์ (1970) จำกัด ที่วิ่ง สาย 8337 สุราษฎร์-บ้านนาสาร ค่าโดยสาร 60 บาท ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง รถตู้วิ่งบนถนนคลองหาและมาจอดตรงทางเข้าวัดนาสาร ซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามกับถนนที่เข้าไปยังสถานที่ท่องเที่ยว Unseen นั้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101130638_IMG_8410-1024x683.jpg)
MRBADBOY เพิ่งรู้เหมือนกันว่า เงาะโรงเรียนที่อร่อยที่สุด ผลสีแดงเข้มปลายขนสีเขียวและหวานกรอบ ก็คือเงาะโรงเรียนนาสาร อำเภอนาสาร นั่นเอง โชคดีที่ได้ไปเจอเทศกาลเงาะโรงเรียนนาสาร ริมคลองฉวาง สองฟากฝั่งถนน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101125530_IMG_8403-683x1024.jpg)
มีใครรู้มั้ยว่า ชื่อเงาะโรงเรียนมาอย่างไร เริ่มมาจากคนจีนจากปีนัง นายเคหว่อง ได้เข้ามาทำเหมืองแร่ดีบุกที่หมู่บ้านเหมืองแกะ ที่อำเภอบ้านนาสาร และได้สร้างบ้านพักบนเนื้อที่ 18 ไร่ ใกล้กับสถานีรถไฟนาสาร แล้วได้นำเมล็ดเงาะจากปีนังมาปลูก หลังจากเลิกล้มกิจการเหมืองแร่ในปี 2479 ได้ขายที่ดินให้แก่กระทรวงศึกษาธิการ หรือกระทรวงธรรมการ ในสมัยนั้น ซึ่งได้ปรับปรุงสำหรับโรงเรียนนาสาร จึงใช้ชื่อว่า เงาะโรงเรียน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101134049_IMG_8428-683x1024.jpg)
ขณะที่เดินเล่นถ่ายรูปริมคลองฉวาง MRBADBOY ได้เหลือบไปเห็นพระโพธิสัตว์เจ้าแม่กวนอิมไตรมงคล องค์สีทองอร่ามและยืนสง่าโดดเด่นบนเชิงเขาวัดนาสาร ที่นี่ยังมีบันไดให้เดินขึ้นไปชมวิวด้านบน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101124639_IMG_8393-1-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น ได้ข้ามไปฝั่งตรงข้ามและเดินไปตามถนนชลประทานเหนือ เปิด GPS ดูแล้วว่าระยะทางแค่ 3.6 กิโลเมตร ขับรถเพียง 8 นาที MRBADBOY ได้ลองเดินท่ามกลางอากาศร้อนมาก คาดว่าเดินได้ประมาณกิโลกว่าๆ ก็เลี้ยวซ้ายลอดใต้สะพานรถไฟไปยังชุมชน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101_155626-1024x576.jpg)
ยิ่งเดินเหมือนยิ่งลึกเข้าไปในป่า คิดในใจว่าทำใมมันไกลจังวะ พอดีมีรถปิคอัพคันหนึ่งจอดรับและจะไปทางนั้นพอดี ขณะนั่งบนกระบะหลัง รู้สึกว่า ระยะทางมันไกลกว่าที่ GPS บอกและคดเคี้ยวเข้าไปในป่ายางด้วย โชคดีจริงๆ เรา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101142117_IMG_8436-1024x683.jpg)
ทั้งสองคือ คุณลุงสุรัฐ เมืองแมน ข้าราชการบำนาญ อดีตครูโรงเรียนคลองหาเหนือ นักพัฒนาสิ่งแวดล้อมดีเด่นระดับประเทศ รวมถึงประธานขับเคลื่อนการท่องเที่ยวชุมชนเหมืองแกะแห่งนี้ และคุณป้าวิไล ข้าราชการบำนาญ อดีตบรรณรักษ์โรงเรียนบ้านนาสาร ทั้งสองมี สวนเมืองแมน ที่อยู่ระหว่างทางไปเหมืองแกะ เป็นแหล่งเรียนรู้เชิงเกษตรพอเพียง ปลูกผักพื้นบ้าน เรือนผักกรูด สับปะรดสี สตอเบอรี่ เลี้ยงกุ้งเครฟิช เลี้ยงปลาน้ำจืดชนิดต่างๆ เปิดให้เข้าชมฟรีด้วย ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม ได้ที่ (081)397-7819
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101142822_IMG_8438-1-1024x683.jpg)
คุณลุงสุรัฐ เล่าให้ฟังว่า “ที่ตรงนี้เป็นร่องรอยการทำเหมืองแร่อายุประมาณ 20 ปีมาแล้ว เป็นการทำแร่ดีบุกในยุคนั้นและมีราคามาก แต่ในปัจจุบันนี้ ราคามันตกต่ำ เขาก็เลยรวบรวมกิจการไป ตรงนี้เป็นกองทรายที่เหลืออยู่ ซึ่งปกติมีก็ยังแบบนี้ไปหลายที่ แต่ปัจจุบันนี้ขายทรายกันหมด ตรงนี้ยังคงเป็นที่ยังเหลืออยู่ กลายเป็นที่อนุรักษ์ของหมู่บ้านเพราะตรงนี้ติดกับเขตของป่าไม้ด้วย เป็นที่สงวนไว้มีความสูงเกือบ 30 เมตร มีพื้นที่ทั้งหมดประมาณ 60 กว่าไร่เป็นร่องรอยที่น่าท่องเที่ยวก็นิยมมา เป็นอันซีนของจังหวัดสุราษฎร์ธานี”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101143840_IMG_8439-1024x683.jpg)
ด้วยความสงสัย MRBADBOY ได้ถามคุณลุงว่า มันกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวได้ยังไง คุณลุงตอบว่า “พอเราขึ้นไปข้างบนสูงสุด จะมองเห็นตลาดนาสาร ตัวเมืองนาสาร ตรงนี้ก็เลยกลายเป็นที่แปลก เป็นกองทรายที่สูงแบบนี้มันหายาก ซึ่งถือว่าติด 1 ใน 10 จุดชมวิวที่สวยที่สุดของจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นอันซีนสุราษฎร์ธานีด้วย”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101144914_IMG_8447-3-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น คุณลุงคุณป้า นำทางเราไปข้างบนกองทราย เพื่อให้เห็นด้วยตาตัวเองว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่ เราก็เดินคดเคี้ยวผ่านล่องของกองทรายที่วางทับถมกันมานาน คุณลุงเล่าให้ฟังต่อว่า “เหมืองแกะที่ชื่ออย่างนี้มันไม่ได้เป็นแกะอย่างที่เข้าใจ มันน่าจะเพี้ยนมาจากเมืองแคะ ในสมัยก่อนเมืองนี้จะมีจีนแคะเข้ามาทำเหมืองที่นี่ เนื่องจากช่วงนั้น ดีบุกราคาถูกลงมาก แต่เดิมเขาใช้แค่นี้มาเคลือบแผ่นเหล็กสังกะสี มุงหลังคา หรือ พวกกระป๋องต่างๆ เพื่อไม่ให้เกิดสนิม แต่ว่าพอยุคหลังมีพลาสติก มีกระเบื้อง ตัวแร่ดีบุกก็มีความจำเป็นน้อย”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145039_IMG_8450-3-1024x683.jpg)
ข้างบนกองทรายจะเป็นพื้นทรายแบนราบขนาดใหญ่ เราสามารถเดินไปรอบๆ เพื่อมองดูวิวแบบ 360 องศาได้ แต่มุมเด่นคือ เมืองนาสาร นั่นเอง คุณลุงได้เตรียมที่จะพัฒนาพื้นที่นี้ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวให้สัมพันธ์กับคำขวัญของอำเภอวัดนาสาร คือ “เงาะโรงเรียนชื่อเฟื่อง รวยเหมืองแร่ แท้น้ำผึ้ง น่าทึ่งปลาเม็งยำ เลิศล้ำถ้าผา เพลินตาน้ำตกสวย งดงามด้วยอุทยาน”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145102_IMG_8452-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145114_IMG_8453-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145323_IMG_8455-1024x683.jpg)
“ตรง ‘รวยเหมืองแร่’ เราก็จะเอาเหมืองแร่แกะของอำเภอบ้านนาสาร ก็คือตัวเหมืองแกะที่ใหญ่ที่สุดในภาคใต้ ในยุคนั้นเรียกว่าเหมืองแร่สุราษฎร์ธานี จัดทำเป็นพิพิธภัณฑ์พื้นบ้านที่จัดภาพถ่าย จัดแสดงให้คนเข้ามาดูได้และจะให้สัมพันธ์กับพิพิธภัณฑ์ธรณีวิทยาของสุราษฎร์ธานี อำเภอพุนพิน สำหรับนักท่องเที่ยว นักเรียนนักศึกษาและชาวบ้านทั่วไปที่ต้องการรู้เรื่องนี้”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145538_IMG_8459-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101145455_IMG_8458-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101150403_IMG_8474-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101150509_IMG_8477-1024x683.jpg)
คุณลุงคุณป้าได้พาไปดูบ่อน้ำที่เกิดจากการขุดหินทรายขึ้นมาและมีน้ำขังจากน้ำฝน ซึ่งอาจจะเป็นส่วนหนึ่งของการพัฒนาให้เป็นจุดท่องเที่ยวอีกจุดหนึ่ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101152248_IMG_8485-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น พาไปชมองค์พระยูไลอยุ่กลางเกาะของบ่อน้ำอีกแห่ง และในขณะเดียวกันให้พบกับคุณลุงธวัชชัย สัจมั่น ปัจจุบันอายุ 79 ปีแล้ว เคยทำงานฝ่ายบัญชี ให้กับเหมืองแกะแห่งนี้ ตั้งแต่อายุประมาณ 20-21 ปี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101153838_IMG_8490-1024x683.jpg)
คุณลุงธวัชชัย ย้อนอดีตให้ฟังว่า “เหมืองนี้ เป็นอันดับหนึ่งของสุราษฎร์ธานี เมื่อก่อนค่าเงินมันน้อย ราคาดีที่สุดคือดีบุกราคากิโลละ 100 กว่าบาท ที่เลิกไปเพราะเศรษฐกิจมันเยอะ น้ำมันแพง คนงานเหมืองเป็นร้อย มี 2 แห่ง ทำ 3 กะ ๆ ละ 10 กว่าคน และคนงานรายวันอีก แต่เดิมเป็นของญี่ปุ่นแล้วบริษัทของนายสงวน สิทธิอำนวย มาทำต่อประมาณ 2505-2506 ยังเป็นเจ้าของที่ดินตรงนี้อยู่ เปลี่ยนจากเหมืองดีบุก มาทำยางและผลไม้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20201101155232_IMG_8493-1024x683.jpg)
“เกาะบ่อน้ำเป็นของสาธารณะไปแล้ว ความลึก 80 กว่าเมตร ใช้เครื่องจิ๊กเกอร์ดูดทรายออกมากอง แยะหินแยะแร่ออก แต่ก่อนเป็นที่ธรรมดา เอาดินออกมาถมที่นี่ พอเหมืองเลิกกลายเป็นภูเขาเลย เป็นแอ่งน้ำ พระอาจารย์ที่นี่ทำองค์พระเองมา 10 กว่าปีแล้ว เมื่อก่อนพายเรือ เอาจอบเอาอะไรไป ปรับหน้าดินจากที่เป็นภูเขา เรือยังอยู่เลย ที่เป็นพระยูไล คิดว่าอาจจะให้สัมพันธ์กับพระโพธิสัตว์พอดี ที่นาสาร สำหรับชาวจีน”