จังหวัดตรัง มีสวนพฤกษศาสตร์ถึง 2 แห่งด้วยกัน แต่มีจุดไฮไลท์ไม่ควรพลาดที่แตกต่างกัน นอกจากพืชพรรณตามธรรมชาตินั่นคือ สวนพฤกษศาสตร์เขาช่อง ต.นาโยง อ.นาโยง มีน้ำตกกะช่องที่สวยงามและตามประวัติศาสตร์มี 3 พระมหากษัตริย์เสด็จประพาส คือ รัชกาลที่ 6, 7 และ 9 พร้อมรอยจารึก ภปร ของในหลวง ร.9 และ สก ของสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028133354_IMG_7504-1024x683.jpg)
อีกแห่งหนึ่งคือ สวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย ต.ทุ่งค่าย อ.ย่านตาขาว ห่างจากตัวเมืองเพียง 13 กิโลเมตร มีสะพานศึกษาเรือนยอดไม้ (Canopy Walkway) ที่สามารถมองเห็นป่าไม้ในระยะใกล้ชิดและได้สัมผัสกับธรรมชาติของสังคมพืชระดับเรือนยอดไม้ ของต้นไม้สูง ๆ ได้อย่างชัดเจนในระดับสายตา ถ้าโชคดี อาจจะได้เห็นสัตว์ป่าจำพวกนก กระรอก กระแต ลิง ค่าง อย่างใกล้ชิดอีกด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028133954_IMG_7506-1024x683.jpg)
สวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย แต่เดิมคือ สวนรุกขชาติทุ่งค่าย จัดตั้งในปี 2529 โดยกรมป่าไม้ เพื่อเป็นสถานที่อนุรักษ์พันธุ์ไม้ สัตว์ป่า และสถานที่พักผ่อนหย่อนใจสำหรับประชาชนทั่วไป 7 ปีต่อมา ได้ถูกยกระดับเป็น สวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย และในปี 2550 ได้อยู่สังกัดกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028134421_IMG_7514-1024x683.jpg)
ในปี 2561 ทั้งสวนพฤกษศาสตร์เขาช่องและสวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย ได้ดำเนินการตามนโยบายของรัฐบาลกับโครงการป่าในเมือง “สวนป่าประชารัฐ เพื่อความสุขของคนไทย” โดยให้ประชาชนในท้องถิ่นมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ผืนป่าในเขตเมือง ได้มีสถานที่ออกกำลังกาย มีแหล่งศึกษาเรียนรู้ธรรมชาติ ระบบนิเวศ สถานที่ท่องเที่ยวพักผ่อนหย่อนใจ ช่วยลดมลภาวะและสร้างสภาพแวดล้อมภายในเมืองให้ดีขึ้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028134610_IMG_7516-683x1024.jpg)
วันนี้ MRBADBOY ได้มาเที่ยวสวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่ายแห่งนี้ เพราะว่าอยากจะหาเวลามาเดินป่า เดินชมธรรมชาติ แบบชิลๆ บ้าง จริงๆ แล้ว การเดินเขาเดินป่าก็เป็นกิจกรรมการท่องเที่ยวที่ชื่นชอบของ MRBADBOY รองจากการปั่นจักรยาน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028134842_IMG_7517-1024x683.jpg)
สวนพฤกษศาสตร์แห่งนี้ มีเรื่องเล่าในตำนานว่า เคยเป็นที่ตั้งค่ายพักแรมของกองพลในปกครองของเจ้าพระยานคร (น้อย) ซึ่งยกทัพปราบกบฏหวันหมาดหลีได้สำเร็จ กบฏหวันหมาดหลี หรือ กบฏไทรบุรี ของกลุ่มผู้สนับสนุนอดีตสุลต่านอาหมัดทัจจุดินฮาลิมชาฮ์ (Ahmad Tajuddin Halim Shah) แห่งไทรบุรี หรือตวนกูปะแงหรัน (Tunku Pengeran) พยายามกอบกู้รัฐไทรบุรีจากการปกครองของสยาม ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028152638_IMG_7629-683x1024.jpg)
เราเริ่มต้นเข้าสู่เส้นทางธรรมชาติ (Nature Trail) 3 กม. ผ่านต้นไม้ดอกหอมของวงศ์จำปี (Magnoliaceae) สวนเฟิร์น และวงศ์ปาล์ม (Arecaceae) ต้นศรีตรัง และสวนพืชเฉพาะถิ่นและพืชหายาก ตามด้วยต้นไม้ที่มีคุณค่า เช่น กระบากทอง เสม็ดแดง และตะเคียนทอง และต้นไม้ที่ไม่คุ้นชื่อ เช่น จิกนมยาน และ เลือดแรด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028140229_IMG_7527-1024x683.jpg)
เส้นทางธรรมชาตินี้ ประกอบไปด้วย 7 ฐานด้วยกัน คือ เห็ดรา (Fungus), ป่าดิบชื้น (Tropical Forest), ปลวก (Termite), เฟิร์น (Fern), ป่าพรุ (Peat Swamp), พืชกินแมลง (Carnivorous Plant) และ ระบบรากป่าพรุ (Aerating Roots)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028143152_IMG_7571-1024x683.jpg)
ที่นี่ เป็นป่าดิบชื้น สีเขียวตลอดทั้งปี เนื่องจากเรือนยอดไม้ปกคลุมหนาแน่น อุดมไปด้วยกิ่งไม้ ใบไม้และผลไม้ เราจะเห็นต้นไม้เนื้อแข็งและสูง เช่น ต้นเคี่ยม ต้นกระบาก ต้นกะออก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028142647_IMG_7562-1024x683.jpg)
เดินป่าไปเรื่อยๆ แบบชิลๆ พร้อมกับอากาศสดชื่นเย็นสบาย จากฐานปลวก เราก็มาถึง สะพานศึกษาธรรมชาติเรือนยอดไม้ หรือห้องเรียนธรรมชาติ สหวิชาในป่าดิบชื้น โครงสร้างเป็นเหล็ก มีความยาว 175 เมตร มีความสูง 3 ระดับ คือ 10, 15, และ 18 เมตร และมี 6 หอคอย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028143029_IMG_7569-1024x683.jpg)
เส้นทางนี้สามารถมองเห็นป่าไม้ในระยะใกล้ชิดอีกมุมมองหนึ่ง และได้สัมผัสกับธรรมชาติของสังคมพืชระดับเรือนยอดไม้ ของต้นไม้สูง ๆ ได้อย่างชัดเจนในระดับสายตา ไม่ว่าจะเป็น ใบ ดอก และผล ถ้าโชคดี เราอาจจะได้เห็นสัตว์ป่าจำพวกนก กระรอก กระแต ลิง ค่าง อย่างใกล้ชิด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028141606_IMG_7534-683x1024.jpg)
เข้าเขตป่าพรุ เราจะเจอ สะพานศึกษาธรรมชาติป่าพรุ (Peat Swamp Forest Trail) สะพานปูนระยะทาง 1 กม. ที่อยู่เหนือพื้นที่ชุ่มน้ำ MRBADBOY เหลือบไปเห็นลวดลายของกิ่งใบไม้บนพื้นปูน พร้อมๆ กับกิ่งไม้ของจริงที่ร่วงทับอยู่ เลยไม่แน่ใจว่าถูกทำขึ้นมาหรือถูกทับถมโดยธรรมชาติ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028144855_IMG_7592-1024x683.jpg)
ระหว่างเส้นทางคดเคี้ยวนี้ จะมี 2 ฐานสุดท้าย คือ พืชกินแมลงและระบบรากป่าพรุ และระหว่างนั้น MRBADBOY ได้เห็นความกว้างใหญ่ของโคนต้นไม้กะออก จึงได้แฝงตัวเข้าไปถ่ายรูปสักหน่อย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201028150300_IMG_7612-683x1024.jpg)
การเดินทางมาเที่ยวสวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย ควรจะเป็นช่วงเดือนกุมภาพันธ์ถึงเดือนพฤษภาคม ซึ่งเป็นช่วงฤดูไม้ใบผลิ ที่ต้นไม้กำลังออกดอก ออกใบสวยๆ
สวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย
ตำบลทุ่งค่าย อำเภอย่านตาขาว จังหวัดตรัง
เปิดให้เข้าชม : 08.00-18.30 น.
โทร 075-291456