หลังจากรับประทานอาหารเช้า พร้อมกับสูดอากาศบริสุทธิ์สดชื่นจากธรรมชาติยามเช้า ณ ห้องอาหารลูกลม มอส-ชยุตพงศ์ ผู้จัดการและลูกชายคนเล็กของดร. ประพล วิระพรสวรรค์ ประธานกรรมการบริหาร กะช่องฮิลล์ เต็นท์ รีสอร์ท (Kachong Hills Tented Resort) อำเภอนาโยง จังหวัดตรัง ได้อาสาพา MRBADBOY เที่ยวข้ามจังหวัดไปพัทลุง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027125044_IMG_7190-1024x683.jpg)
จุดมุ่งหมายของเราคือ ในสวนศรี ศูนย์การเรียนรู้การท่องเที่ยวเชิงเกษตรสร้างสรรค์ จังหวัดพัทลุง ขับรถไปเพียงไม่ถึง 30 นาทีก็ถึงแล้ว โดยแล่นมาตามถนนเพชรเกษม จะผ่านเขาพับผ้า เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเขาบรรทัด และโรงพยาบาลศรีนครินทร์ (ปัญญานันทภิกขุ) จะเห็นถนนแยกทางขวา แต่เราต้องไปกลับรถ แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าไปทางเดียวกับอุทยานประวัติศาสตร์ถังแดง ตำบลลำสินธุ์ อำเภอกงหรา ขับต่อไปอีก 8 นาทีก็ถึงที่จอดรถทางขวามือ ส่วนเป้าหมายอยู่ฝั่งตรงข้าม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027140648_IMG_7258-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027125159_IMG_7194-683x1024.jpg)
พื้นที่ด้านหน้าทางเข้าเป็นลานสนามหญ้ากว้างกับต้นมะพร้าวและไม้ประดับสีเขียว MRBADBOY ได้เดินผ่านซุ้มประตูไม้ไผ่ทาสีขาวกับมู่ลี่ผ้าสีขาวกับป้ายชื่อสีขาว Nai Suan Sri บนแผ่นไม้สีน้ำตาล มูลี่จะถูกเชื่อมโยงกับธงประดับสีขาวที่ทอดยาวไป ทางเดินจะมีม้าไม้โยกเยก 4 ตัว ของเล่นเสริมพัฒนาการสำหรับเด็ก และยีราฟไม้นั่งได้อีก 3 ตัว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027140910_IMG_7261-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027140931_IMG_7262-683x1024.jpg)
นอกจากนี้ ในบริเวณเดียวกัน มีของเล่นพื้นบ้านอื่นๆ ที่แขวนอยู่ เรียกว่า เดินพรก หรือเดินกุ๊บก๊าบ ในอีสาน หรือเดินกะลา ภาคกลาง และกะลาหรรษา ซึ่งเล่นกัน 2 คนจับห่วงของข้างและดึงกันไปดึงกันมา ถ้าลูกมะพร้าวไปถึงใครก่อน คนนั้นแพ้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027141013_IMG_7263-1024x683.jpg)
จันทร์จิรา แก้วบัว หรือศรีปิง ได้ก่อตั้ง “ในสวนศรี” ขึ้นมาและต่อท้ายว่า “ที่นี่พัทลุง บ้านฉัน” ในปี 2562 เพื่อที่จะพัฒนาบ้านเกิดของตัวเอง ทำงานกับครอบครัว อนุรักษ์ผักพื้นถิ่น อนุรักษ์วัฒนธรรมพื้นบ้าน หลังจากจบสายวิศวะปิโตรเคมีและทำงานประจำที่กรุงเทพฯ ได้ประมาณ 2 ปี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027130822_IMG_7204-1024x683.jpg)
ศรีปิง เล่าให้ฟังว่า “จริงๆ แล้ว เราก็อยากจะมาอยู่กับครอบครัวก่อนเป็นอันดับแรก แต่ว่าทำยังไงก็ได้ที่แบบกลับมาได้พัฒนาชุมชนไปด้วยและทำในสิ่งที่เราชอบไปด้วย คือตัวเราเองเป็นสายสุขภาพ และก็เห็นธรรมชาติบ้านเรามีคุณค่ามากมาย มีวัตถุดิบท้องถิ่นแต่ไม่มีคนมาช่วยโปรโมทว่ามันดียังไง เพื่อจะได้มีประโยชน์ต่อชุมชน ในองค์กร ยังมีคนอื่นแทนเราได้แต่ในหมู่บ้านเราไม่มีใครสามารถแทนกันได้”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027130658_IMG_7198-1024x683.jpg)
ชื่อ ในสวนศรี นี้นำมาจากศรีปิงและพี่สาวศรีแพร ภัทราภรณ์ ลูกสาวสองคนของชิตและวิมล แก้วบัว ที่ตั้งอยู่บนพื้นที่ 6 ไร่ของครอบครัวและอีก 6 ไร่ตรงที่จอดรถ ทั้งหมดได้ทำกับสิ่งที่มี ไม่กู้เงินในการทำตรงนี้ ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ เริ่มจากปั้นเตาเผาจากวัตถุดิบในสวนดินไม่ต้องลงทุนอะไรมากมาย ตอนแรกไม่ได้คิดว่าจะทำพิซซ่า แต่ว่าทำอย่างไรก็ได้ให้คนที่มาที่นี่มีความสุขและสนุกสนาน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027130946_IMG_7207-1024x683.jpg)
ศรีปิง เล่าต่อว่า “ที่นี่จะเป็นศูนย์การเรียนรู้เกษตรเชิงสร้างสรรค์ ก็เลยทำพิซซ่าผักพื้นบ้าน ก็คือทำอย่างไรก็ได้ให้เด็กรุ่นใหม่ให้เข้าถึงวัตถุดิบท้องถิ่น ก็เลยเป็นการทำพิซซ่า เพราะก่อนหน้านี้ปี 57, 58, และ 59 เราทำพิซซ่าแจกเด็กรู้สึกว่าเขาก็มีความสุข คนไม่เคยกินพิซซ่าแล้วได้กินก็เลยมีความสุขสนุกสนาน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027131046_IMG_7210-1024x683.jpg)
“ตอนแรกไม่ได้คิดถึงพิซซ่า แค่ทำขนมเล่นๆ เพื่อนมาหาจากกรุงเทพฯ หรือต่างประเทศ จะได้มีกิจกรรมการทำพิซซ่า เราทำกันอยู่แล้ว เวลาเพื่อนมาก็ทำพิซซ่าให้ทาน เพื่อนสนุกและเขียนเรื่องราวสตอรี่ในเฟส คนนี้ก็อยากมา ก็มาเรื่อยๆ ตอนแรกก็ไม่มีหลังคาอะไร มีโต๊ะและร่มหนึ่งคัน คนก็มาแรกๆ ก็ 2-3 ถาดต่อวัน แต่พอเปิดได้ประมาณ 2 เดือน “ทุ่งแสงตะวัน” มาถ่ายทำ จากที่เรามุ่งหมายแค่ 10 ถาดต่อวันกลายเป็น 100-200 ถาด ทำให้เราพอยืนได้บ้าง ดึงคนในชุมชนเข้ามาร่วมกับเรา ทำงานไปกับเรา สร้างงานสร้างอาชีพให้กับชุมชน ปกติที่ใช้ก็เป็นวัตถุดิบจากชุมชนหมดทั้งหมด
“ที่นี่ เป็นพิซซ่าทำจากแป้งข้าวสามหยด และเป็นพิซซ่ามังสวิรัติ โดยส่วนตัว กินมังสวิรัติอยู่ รู้สึกอยากให้คนเข้าถึงวัตถุดิบท้องถิ่น ถ้าเกิดมีแฮม จะกินผักไหม โปรตีนไม่จำเป็นต้องมาจากเนื้อสัตว์ มาจากพืชก็ได้ โปรตีนจากพืชช่วยลดปัญหาโลกร้อนทางอ้อมเหมือนกันและดีต่อสุขภาพ เพราะไม่มีสารก่อเกิดมะเร็ง โปรตีนจากเห็ดแครง เห็ดท้องถิ่นของที่นี่ก็ คือวัตถุดิบหลัก ที่รับซื้อจากชุมชน”
ที่นี่ มีพิซซ่า 2 หน้า ที่ลูกค้าสามารถลองทำเองได้ คือพิซซ่าผักพื้นบ้าน เช่น ผักกูด สไตล์ฮาวายเอี้ยน เป็น signature ในสวนศรี และพิซซ่าคั่วกลิ้งเห็ดแครง รสชาติออกใต้เผ็ดหน่อยๆ ใส่เห็ดแครงและสะตอด้วย ก็คืออยากจะอนุรักษ์และแสดงความเป็นใต้แท้ๆ ด้วย ส่วนคุณพ่อชิตจะช่วยดูแลในส่วนของเตาเผา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027133610_IMG_7227-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027133419_IMG_7225-1024x683.jpg)
นอกจากพิซซ่าแล้ว MRBADBOY ยังได้ชิมบลูเบอร์รี่โยเกิร์ต ที่มีสวนมัลเบอรี่หรือลูกหม่อนอยู่ข้างหลัง และนำมาแปรรูปเป็น มัลเบอรี่โซดา หรือบลูเบอร์รี่โยเกิร์ต และแยม และ สาคูต้นกะทิสด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027140001_IMG_7246-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027141925_IMG_7273-1024x683.jpg)
ที่นี่ยังมีน้ำสุขภาพจะเป็นน้ำที่แบบใช้ข้าว 3 หยด มะนาวส้มเกียบอัญชัน คือความเปรี้ยวมาจากส้มเกียบ เป็นยาชนิดหนึ่งที่มีรสเปรี้ยวแทนมะนาว ศรีปิงบอกว่า “อยากให้คนได้รับรู้ว่ามีพืชชนิดนี้อยู่ อยากให้ทุกคนได้เปิดใจรับสิ่งใหม่ใหม่จากผักพื้นถิ่น”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027141604_IMG_7272-1024x683.jpg)
การเป็นศูนย์การเรียนรู้เกษตรเชิงสร้างสรรค์ คือเก็บเห็ดมาแปรรูปและให้เด็กเดินดูสวน ก็จะมี workshop การทำแยม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027134436_IMG_7229-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027134630_IMG_7240-1024x683.jpg)
การทำ workshop จะมี 2 รูปแบบ เสาร์อาทิตย์ จะเป็นการทำพิซซ่า การละเล่นไทยและเดินชมสวน และจันทร์ถึงศุกร์ จะรับกลุ่มโรงเรียนและหน่วยงานราชการ จะมีการทำพิซซ่าผักพื้นบ้านสีธรรมชาติ สีจากหิน สีจากพืชและวัตถุดิบท้องถิ่น ก็คือให้เห็นคุณค่าของสิ่งรอบตัวให้เกิดความสนุกสุขสันต์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027141144_IMG_7267-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ก็จะมีขูดมะพร้าว คั่วสาคูต้นจากข้าวเหนียวดำ คั่วกาแฟ แล้วก็ขนมดอกลำดวน แป้งข้าวสามหยด เป็นวิทยากรจากชุมชนทั้งหมดให้เขาได้ฟื้นฟูและอนุรักษ์ไปในตัว เขาจะได้มีรายได้ด้วย สร้างความสัมพันธ์ในครอบครัวให้เขารู้ว่ามีกิจกรรมง่ายๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027140245_IMG_7249-1024x683.jpg)
ที่นี่เป็นการเที่ยวสไตล์แบบอนุรักษ์ธรรมชาติ มีความสุขได้และสร้างความสัมพันธ์ในครอบครัว คนที่มาทำงานก็เป็นคนในชุมชนทั้งหมด พอเราช่วยตัวเองได้ เราก็สามารถช่วยคนในชุมชนได้ด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/04/20201027150111_IMG_7301-1024x683.jpg)
ในสวนศรี
ตำบลลำสินธุ์ อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง
โทร 087 937 2384