คลองโอ่งอ่าง ที่มีประวัติศาสตร์ยาวนานกว่า 200 ปี ได้พบกับการเปลี่ยนแปลงของกาลเวลา จากที่เคยเป็นแหล่งค้าขายเครื่องปั้นดินเผาของชาวมอญและชาวจีน แหล่งค้ากามและโรงบ่อน มาเป็นแหล่งขายเกมที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร ก่อนที่จะกลายมาเป็น “ถนนคนเดิน” สถานที่พักผ่อนหย่อนใจ ในปัจจุบันนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/2021-02-18-12.56.35-1024x542.jpg)
นอกจากนี้ คลองโอ่งอ่าง ยังได้ถูกยกย่องเปรียบกับสถานที่สำคัญๆ ของบางประเทศในโลก เช่น เวนิสตะวันออก เพราะว่า สะพานหัน หนึ่งสะพานข้ามคลองแห่งนี้ ได้ถอดแบบมาจาก สะพานริอัลโต (Rialto Bridge) เมืองเวนิส ประเทศอิตาลี เป็นสะพานไม้รูปโค้งมีหลังคาคลุมและมีห้องแถวเล็กๆ ทั้งสองฟาก หรือ คลองชองกเยชอน (Cheonggyecheon) ที่มีลำธารน้ำไหลผ่านกลางกรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ เป็นสถานที่พักผ่อนที่ทันสมัยและแหล่งท่องเที่ยวยอดฮิต
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/2021-02-18-12.56.10-1-1024x576.jpg)
แต่ MRBADBOY ได้นึกถึง คลองโอตารุ (Otaru) ที่เกาะฮอกไกโด ประเทศญี่ปุ่น จริงๆ แล้ว ก็มีส่วนคล้ายๆ กันอยู่บ้าง กับบรรยากาศที่คึกคักและมีสีสันของ การแสดงดนตรี การแสดงหุ่นกระบอก มายากล คอสตูมโชว์ของเหล่าขบวนการ 5 สี เหล่าแอดเวนเจอร์ เหล่าตัวการ์ตูนดิสนีย์ต่างๆ รวมถึงร้านสตรีทฟู้ดมากมาย ทั้งไทย ญี่ปุ่น เกาหลี และอินเดีย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122_161828-1-1024x576.jpg)
การเดินทางไปคลองโอ่งอ่าง MRBADBOY ได้ใช้บริการรถไฟฟ้า MRT ไปยังสถานีสามยอด ที่มีความสวยงามทางสถาปัตยกรรมสไตล์ชิโนโปรตุกีส ในสมัยรัชกาลที่ 5 และภายในแต่ละชั้นของสถานี ยังมีการแสดงภาพถ่ายของสถานที่สำคัญๆ ในอดีตที่อยู่บริเวณรอบๆ นี้ เช่น สะพานดำรงสถิต สะพานหัน วังบูรพาภิรมณ์ ศาลาเฉลิมไทย แยกเอสเอบี วัดสุทัศนเทพวราราม เสาชิงช้า วัดมังกรกมลาวาส สวนรมณีนาถและพิพิธภัณฑ์ราชทัณฑ์ รวมถึงประวัติศาสตร์ของรถไฟไทยและรถราง และกระบวนการก่อสร้างสถานีใต้ดินแห่งนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206195332_IMG_6490-1024x683.jpg)
เดินมาที่ Exit 1 ผ่านประตูบานเพี้ยมที่สามารถพับเปิดปิดได้ ก็จะเจอสี่แยกสามยอดที่เป็นจุดตัดของถนนเจริญกรุงและถนนมหาไชย ข้ามถนนและเดินตรงไปยังสะพานดำรงสถิต หรือสะพานเหล็ก ซึ่งในอดีต เต็มไปด้วยร้านค้ามากมายที่เสนอสินค้าหลากหลายประเภท เช่น วิดีโอเกม, โมเดลตุ๊กตา, เครื่องใช้ไฟฟ้า และ ซีดี ก่อนที่ร้านค้าต่างๆ จะถูกรื้อถอน เพื่อปรับปรุงภูมิทัศน์ ปี พ.ศ. 2558 และได้กลายเป็น “ถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง” (Ong Ang Walking Street) แลนด์มาร์คแห่งใหม่ของกรุงเทพมหานคร
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126155801_IMG_5278-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126150540_IMG_5233-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/inCollage_20210218_144305992-1024x1024.jpg)
แต่ หยุดก่อนที่จะข้ามถนน MRBADBOY ขอแวะไปสวนรมณีนาถ หรือสวนแห่งพระนางผู้เป็นที่พึ่ง ที่อยู่ข้างๆ สถานีนี้ก่อน โดยเดินเลียบสถานีตามถนนเจริญกรุงไปยังถนนอุณากรรณ และเดินตามถนนด้านใน ศิริพงษ์ ที่ขนานกับสวนไปเรื่อยๆ แล้วเลี้ยวขวาเข้าซอยศิริพัฒน์ เพื่อไปยังประตูทางเข้าที่ถูกจัดไว้ในช่วงโควิดนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126145444_IMG_5219-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126150715_IMG_5236-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126153818_IMG_5263-1-1024x683.jpg)
สวนรมณีนาถ แต่เดิมเป็นคุกกองมหัตโทษ ในสมัยรัชกาลที่ 5 ต่อมาเปลี่ยนชื่อเป็น เรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร และเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจและออกกำลังกายของผู้คนในละแวกนี้ ในเวลาต่อมา ถึงแม้ล่วงเลยมาหลายร้อยปี ที่นี่ยังคงเหลือร่องรอยของคุกให้เห็นบ้าง เช่นพวกกำแพงและประตู และตัวอาคารที่กักขังนักโทษ เรื่องราวของคุกมีให้เห็นในพิพิธภัณฑ์ราชทัณฑ์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115151733_IMG_9002-1024x683.jpg)
ได้เวลาเดินกลับมายังสถานี MRT สามยอดอีกครั้ง เพื่อจะข้ามถนนไปยังสะพานเหล็กและหยุดถ่าย Street Art ชิ้นแรกโดย #CYOS (Create Your Original Story) บนผนังกำแพงของอาคารอีกฝั่งของสะพาน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115173730_IMG_9180-1024x683.jpg)
หลังจากการปรับภูมิทัศน์แล้ว สะพานเหล็กดู Amazing มาก กลายเป็นจุดถ่ายรูปจุดหนึ่งไปแล้ว ทั้งช่วงกลางวันและช่วงเย็น สวยงามมาก มีการประดับไฟด้วย เราสามารถมองเห็นลำคลองที่ทอดยาวตรงกลางระหว่างทางเดินสองฟาก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115152023_IMG_9007-1-1024x683.jpg)
ขออ่านประวัติก่อนนะ … คลองโอ่งอ่าง ส่วนหนึ่งของคลองรอบกรุงที่ต่อจากคลองบางลำพู ตรงสะพานผ่านฟ้าลีลาศ ปลายคลองไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาใกล้วัดบพิตรพิมุขวรวิหาร ได้ถูกขุดขึ้นในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เพื่อที่จะสร้างพระบรมมหาราชวังและขยายอาณาเขตพระนครให้กว้างออกไป ต่อมาในปี พ.ศ. 2326 โปรดเกล้าให้ขุดคลองคูเมืองเดิม เพื่อเชื่อมแม่น้ำเจ้าพระยาตอนเหนือที่ตำบลบางลำพู ผ่านวัดบวรนิเวศราชวรวิหาร วัดเทพธิดารามวรวิหาร วัดสระเกศราชวรมหาวิหาร วังบูรพาภิรมย์ ไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาตอนใต้ เหนือวัดสามปลื้มหรือวัดจักรวรรดิราชาวาสวรมหาวิหาร เป็นระยะทาง 3.426 กิโลเมตร กว้าง 20 เมตร ลึก 2.5 เมตร และได้สร้างกำแพงประตูเมืองและป้อมปราการเลียบแนวคลองด้านในตลอดทั้งคลอง ดังนั้น พื้นที่เมืองจึงกลายเป็นเกาะมีน้ำล้อมรอบ คือ ด้านตะวันตกเป็นแม่น้ำเจ้าพระยา และด้านตะวันออกเป็นคลองรอบกรุง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/RIMG0004-1024x768.jpg)
นอกจากข้อมูลบนแผ่นป้ายแล้ว สองฟากฝั่งของทางเดินเลียบคลองยังเต็มไปด้วย Street Art ที่เล่าเรื่องราวของชุมชนคลองโอ่งอ่างในอดีตและปัจจุบันนี้ ที่หลากหลายเชื้อชาติ เช่นเชื้อสายอินเดียที่ย่านพาหุรัด และเชื้อสายจีนที่ย่านสำเพ็ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115152813_IMG_9022-1024x683.jpg)
เดินลงจากสะพานมายังถนนคนเดิน จะเป็น Street Art รูปหน้าของยี่เกหลวงสันท์ (หลวงสันทนาการกิจ หรือโหมด ภูมะธน ข้าราชการในกระทรวงทหารเรือ) ย่านสะพานหัน ที่โด่งดังมากในยุคที่ลิเกทรงเครื่องกำลังเฟื่องฟู หลังจากที่เลิก มันได้ถูกรื้อเป็นโรงหนังและศูนย์การค้าสะพานหันในปัจจุบันนี้ รอบๆ ภาพนี้ คือดอกบัว ที่เชื่อว่าเป็นความนิรันดร์ไม่จบ และปลาทอง สัญลักษณ์แห่งความมั่งคั่งตามด้วยภาพของเจ้าหน้าที่หน่วยงานต่างๆ ในย่านนี้ พร้อมกับภาพของสะพานหัน อาคารและบ้านเรือนในอดีต
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/RIMG0022-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115154006_IMG_9029-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115154048_IMG_9030-1024x683.jpg)
ภาพต่อไปหลังจากนี้ จนไปถึงสะพานภาณุพันธ์ จะเป็นวิถีชีวิตและศิลปวัฒนธรรมของคนไทยเชื้อสายอินเดียและเชื้อสายจีน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115154303_IMG_9034-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115164907_IMG_9135-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115171410_IMG_9150-1024x683.jpg)
ถนนคนเดินฝั่งนี้ จะมีสตรีทฟู้ดมากมายน่าทาน รวมทั้งปิ้งย่าง และพวกแผงลอยที่ขายสินค้าที่เคยขายแถวสะพานเหล็ก และบางแผงก็เป็นผู้คนที่อาศัยอยู่แถวนั้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115154827_IMG_9041-1024x683.jpg)
เดินมาถึงป้าย @ตลาดสะพานเหล็ก มีจักรยานสาธารณะให้เช่าของโครงการ “ปั่นได้” โดยผ่านแอปพลิเคชั่น Pundai และสามารถคืนได้สถานีรถไฟฟ้า MRT ใดๆ ก็ได้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161243_IMG_9063-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161340_IMG_9066-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161445_IMG_9069-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161603_IMG_9072-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161638_IMG_9073-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161714_IMG_9074-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161745_IMG_9075-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115161908_IMG_9076-1024x683.jpg)
เดินขึ้นสะพานภาณุพันธุ์เพื่อจะไปอีกฟากหนึ่ง พอลงมาก็จะเจอภาพเชิญชวนของเด็กกับป้ายคลองโอ่งอ่าง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162128_IMG_9082-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162217_IMG_9084-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162418_IMG_9089-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162604_IMG_9095-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162738_IMG_9098-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162811_IMG_9100-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115162941_IMG_9104-1024x683.jpg)
ถัดมาก็เป็นอาคารเก่าแก่หลังใหญ่หลังหนึ่ง และตามด้วยวิถีชีวิตของชุมชน เช่นรถเข็ญขายกาแฟโบราณ รถถีบสามล้อ ย่านขายผ้าพาหุรัด เวิ้งนาครเขษม ที่หลายคนรู้จักกันดีเป็นแหล่งจำหน่ายเครื่องดนตรีในอดีต การตักบาตร สะพานหัน อาแปะขายยาสูบ ในตรอกยาฉุน ภาพขายโอ่งมากมาย ที่เป็นที่มาของชื่อคลองโอ่งอ่าง รวมถึงการปั้นหม้อ ภาพร้านค้า ร้านอาหารต่างๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163324_IMG_9114-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163432_IMG_9116-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163710_IMG_9121-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163724_IMG_9122-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163744_IMG_9123-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115163808_IMG_9125-1024x683.jpg)
ถัดมาก็จะเป็น Graffiti สมัยใหม่ของเสือ สิงโต ช้าง แรดและลิง กำลังเล่นเครื่องดนตรี จบด้วยภาพกราฟฟิตี้ที่เหมือนอยู่ในเฟรมรูป ที่มีคนมาถ่ายกันเยอะ รวมทั้งกลุ่มจักรยานล้อเล็ก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115164342_IMG_9134-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115173020_IMG_9167-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206191033_IMG_6460-1024x683.jpg)
เวลา 16.00 น. เป็นการเริ่มต้นของถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง ทุกวันศุกร์ เสาร์และอาทิตย์ ทุกอย่างเริ่มคึกคักมากขึ้น มีการตั้งร้านขายของ ร้านขนม และร้านอาหารบนทางเท้า และมีแสงสีเสียงมากขึ้น ของการแสดงดนตรีหลากหลายสไตล์ ไปจนถึงเวลา 22.00 น.
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115175947_IMG_9193-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115175300_IMG_9190-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115183211_IMG_9217-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115194940_IMG_9323-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115183135_IMG_9215-1024x683.jpg)
MRBADBOY ได้ข้ามไปยังสะพานภาณุพันธุ์เพื่อเดินไปสู่สะพานหัน ก็จะเป็นบ้านพักอาศัยและร้านค้าบ้าง ก็มีการวางขายสินค้าต่างๆ ตามถนนคนเดิน ทั้งสองฝาก ตกเย็นจะมีบริการวาดภาพเหมือนและล้อเลียน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122200957_IMG_0171-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122184936_IMG_0045-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201115184946_IMG_9245-1024x683.jpg)
สะพานภาณุพันธุ์ ได้ถูกสร้างในปี พ.ศ. 2422 โดยรัชกาลที่ 5 ได้พระราชทานนามเพื่อเป็นเกียรติแก่สมเด็จพระราชปิตุลาบรมพงศาภิมุข เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช ที่ทรงประทับอยู่ ณ วังบูรพาภิรมย์ ที่อยู่ใกล้เคียง ในสมัยรัชกาลที่ 7 ได้โปรดเกล้าฯ ให้สร้างสะพานขึ้นมาใหม่แต่ต่างกันตรงที่ลูกกรงราวสะพานเป็นรูปกรงแบบไทย และปลายสะพานทั้งสองด้านมีโคมไฟ ปัจจุบัน ได้ขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานระดับชาติ โดยอยู่ในความดูแลของกรุงเทพมหานคร ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2547
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206183650_IMG_6417-2-1024x683.jpg)
มาถึงสะพานหัน ที่เชื่อมของฝั่งของตลาดสะพานหัน ตรงกลางระหว่างตลาดพาหุรัดและตลาดสำเพ็ง บนสะพานแห่งนี้ จะมีการแสดงการร้องและการเต้น รถเข็ญขายของกินและเสื้อผ้า ตรงนี้มี Street Art ที่โดดเด่นอีกภาพหนึ่งด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182919_IMG_6406-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/RIMG0038-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122_163447-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206174029_IMG_6354-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206174733_IMG_6363-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206180348_IMG_6365-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206181156_IMG_6377-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122175217_IMG_9949-1024x683.jpg)
สะพานหันก็เป็นจุดถ่ายรูปอีกจุดหนึ่ง โดยเฉพาะตอนเย็นจะสวยมากกับแสงของหลอดไฟที่กระทบกับน้ำ มีคนมาถ่ายรูปตรงจุดนี้กันมาก ทำใมถึงเรียกว่า สะพานหัน? ก็เป็นสะพานไม้แบบหันได้ที่ทำจากไม้แผ่นเดียวพาดข้ามคลอง ปลายข้างหนึ่งตรึงแน่นกับที่ ส่วนอีกข้างจะไม่ตอกติด สามารถจับหันไปมาเพื่อให้เรือแล่นผ่านได้ ต่อมาเป็นสะพานโครงเหล็กพื้นไม้กับล้อเลื่อนบนราง ในสมัยรัชกาลที่ 4 และมาเป็นสะพานที่เลียนแบบมาจากประเทศอิตาลี ในรัชกาลที่ 5
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206180910_IMG_6373-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182029_IMG_6393-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182203_IMG_6395-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182514_IMG_6399-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182544_IMG_6400-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210206182720_IMG_6402-683x1024.jpg)
ช่วงสะพานหันไปยังสะพานบพิตรพิมุข จะมีร้านอาหารชื่อดังมากมายทั้งสองฟาก เช่น สถานีสะพานหัน เจ้บ๊วยก๋วยจั้บน้ำข้นโบราณ กุ้ยช่าย เกี่ยมโก้ย และร้านอาหารอินเดีย เช่น New Lucky Star, Little Bhutan, Mama, Tony’s Nepalese, Royal India พอตกเย็นก็จะมีสตรีทฟู้ดมากมาย เช่น บะหมี่เกี้ยวหมูแดง หมูสะเต๊ะ ทอดมัน ปลาหมึกย่าง และร้านชาไต้หวัน Ing Tea House ที่คนต่อคิวเยอะมาก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20210126_164132-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122172827_IMG_9922-683x1024.jpg)
ระหว่างที่เดินไปสะพานสุดท้าย คือ สะพานโอสถานนท์ จะมีอาคารเก่าแก่หลังใหญ่หลังหนึ่งกำลังปิดปรับปรุง คือศาลรัฐธรรมนูญ แต่เดิมคือบ้านของเจ้าพระยารัตนาธิเบศร์ ได้ถูกก่อสร้างตามแบบสถาปัตยกรรมตะวันตกในยุคเรอเนซองส์ของอิตาลี และต่อมาได้กลายเป็นสำนักงานศาลรัฐธรรมนูญ บ้านเจ้าพระยารัตนาธิเบศร์ได้รับการขึ้นทะเบียนโบราณสถาน เมื่อวันที่ 30 กันยายน 2531 และได้รับรางวัลอาคารอนุรักษ์ดีเด่น ประเภท สถานที่ราชการ จากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เมื่อเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2545
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20201122173254_IMG_9929-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20200715_143150-1024x282.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/02/20200719191851_IMG_9181-1024x683.jpg)
สุดคลองนี้ ใกล้กับเชิงสะพานพระปกเกล้า จะมีสวนลอยฟ้าเจ้าพระยา จุดชมวิวแบบ 360 องศาของแม่น้ำเจ้าพระยาและจุดชมพระอาทิตย์ตกที่สวยงามอีกจุดหนึ่ง