คนที่เป็นทาสแมว ก่อนหน้านี้ คงเคยไปตระเวนหาสถานที่และเกาะต่างๆ ที่เต็มไปด้วยน้องแมวน่ารักจำนวนมากถึงประเทศญี่ปุ่น กันเลยทีเดียว MRBADBOY ขอบอกก่อนเลยว่า ไม่ใช่ทาสแมวนะ แต่ได้ก็หาโอกาสไปลองสัมผัสแมวและบรรยากาศของทาสแมวมาบ้าง เช่น นายสถานีรถไฟแมวทามะ (Tama) ที่โด่งดังไปทั่วโลก ที่สถานีคิชิ (Kishi) จังหวัดวากายามะ (Wakayama) และเกาะเอโนชิม่า (Enoshima) จังหวัดคานางะวะ (Kanagawa)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215114956_IMG_3684-1024x683.jpg)
เนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 ทำให้หลายคนงดการเดินทางออกนอกประเทศ และไม่ได้ออกไปตามหาแมวตามเกาะอื่นๆ ที่ยังมีอีกมากมาย ทั่วประเทศญี่ปุ่น แต่ไม่เป็นไร MRBADBOY กำลังจะบอกว่า ประเทศไทยก็มีเกาะแมวเหมือนกันนะ อยู่ที่จังหวัดภูเก็ต ซึ่งกำลังเป็นกระแสในโลกออนไลน์ ณ ตอนนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081956_IMG_3439-1024x683.jpg)
ช่วงกลางเดือนธันวาคม 2563 นี้ MRBADBOY ได้มีโอกาสกลับไปเที่ยวภูเก็ตอีกครั้ง เพราะว่าหลงใหลน้ำทะลสีเขียวใสๆ ฝั่งอันดามัน ปลาและปะการังสวยงาม รวมถึงหาดทรายขาวสะอาดของเกาะต่างๆ นอกจากวัฒนธรรมและอาหารท้องถิ่นของชาวภูเก็ต
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215080937_IMG_3426-2-1024x683.jpg)
เป้าหมายหลักในครั้งนี้ คือ “เกาะแมว” นั่นเอง MRBADBOY ได้ติดต่อบริษัท Love Andaman เหมือนเช่นเคย เพราะว่าได้รู้สึกประทับใจกับการให้บริการและการดูแลของสตาฟที่น่ารักทุกคน รวมถึงไกด์ที่พยายามให้ข้อมูล เอาใจใส่เป็นอย่างดี และสร้างเสียงหัวเราะตลอดเวลา ทั้งที่อยู่บนเรือและบนเกาะ ทำให้เรารู้สึกสะดวกสบายและปลอดภัย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081745_IMG_3436-1024x683.jpg)
Love Andaman มีทัวร์เกาะไข่นอกและเกาะไข่ใน หรือ “เกาะไข่แมว” หรือ “เกาะแมว” ให้เลือก 2 ช่วงเวลา คือเช้าและบ่าย MRBADBOY เลือกที่จะไปช่วงเช้า เพราะว่า จะได้มีเวลาไปเที่ยวที่อื่นๆ อีก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081154_IMG_3427-683x1024.jpg)
ครั้งแรก สงสัยอยู่เหมือนกันว่า ทำใมเกาะไข่นอกถึงกลายเป็น “เกาะแมว” ไปได้? บางคนก็อาจจะคิดเหมือนกัน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215083300_IMG_3458-2-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081551_IMG_3432-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081436_IMG_3431-1024x683.jpg)
เนื่องจากผู้ประกอบการร้านอาหารบนเกาะไข่ใน ได้นำน้องแมวขึ้นมาบนเกาะ เพื่อให้จับหนูที่สร้างความรำคาญให้กับเขาและนักท่องเที่ยว จนกระทั่ง แมวเหล่านั้น ได้ขยายประชากรเพิ่มขึ้นนั่นเอง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215083159_IMG_3456-1024x683.jpg)
หลังจากการเกิดสถานการณ์การระบาดของไวรัสโควิด-19 เกาะได้ถูกปิด บรรดาร้านค้าต้องปิดตัวลงชั่วคราว เนื่องจากไม่มีนักท่องเที่ยวเดินทางมา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215083651_IMG_3461-1-1024x683.jpg)
ดังนั้น เจ้าของกิจการเดินเรือจึงเป็นผู้ที่คอยนำอาหารไปให้น้องแมวเหมียวถึงเกาะเอง และก็เกิดโครงการกระตุ้นการท่องเที่ยวหลังจากสถานการณ์โควิดเริ่มค่อย ๆ ดีขึ้น เป็นทริปเที่ยวเกาะไข่แมว ให้ทาสแมวได้ฟิน ได้สัมผัสและเกาพุง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215081852_IMG_3437-1024x683.jpg)
รถตู้ของ Love Andaman มารับตามเวลานัดหมาย 7.10 น. ที่โรงแรมดารา บนถนนเจ้าฟ้าตะวันออก ไม่ไกลจากเซ็นทรัลเฟสติวัล ภูเก็ต โดย MRBADBOY ได้ใช้โครงการ “เราเที่ยวด้วยกัน” ผ่านแอฟอะโกดา ราคาได้ถูกลงไปอีกเยอะ และได้ Voucher อีกด้วยในแต่ละวัน (600 บาทสำหรับวันเสาร์อาทิตย์ และ 900 บาทสำหรับวันธรรมดา) โดยรัฐบาลออกให้ 40% ดีจังเลย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215082824_IMG_3449-1024x683.jpg)
เมื่อมาถึง ท่าเรือวิสิษฐ์พันวา (Visit Panwa Pier) เราได้ลงทะเบียนและรับประทานอาหารเช้า พวกข้าวต้ม ขนมปัง คุกกี้ ชาและกาแฟ และรับบรีฟเส้นทางจากไกด์ ก่อนลงเรือ speedboat ขนาดเล็ก เนื่องจากจำนวนคนเพียง 10 กว่าคน ที่นี่มีบริการผ้าเช็ดตัวฟรีให้ด้วย แต่ต้องวางมัดจำผืนละ 300 บาท
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215083229_IMG_3457-1024x683.jpg)
เกาะไข่ อยู่ในส่วนของจังหวัดพังงา ไม่ไกลจากภูเก็ต ประกอบด้วยกัน เกาะไข่ใน เกาะไข่นอก และเกาะไข่นุ้ย ที่สามารถดำน้ำดูปะการังได้ แต่ทริปสั้นของเรานี้ ไม่มีเกาะไข่นุ้ยนะ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215083035_IMG_3453-1024x683.jpg)
จริงๆ แล้ว การเดินทางไปยังเกาะไข่โดย speedboat ไม่ไกลนัก ก็มาถึงเกาะแรก คือเกาะไข่นอก ที่เราใช้เวลาอยู่ที่นี่ไม่นานนัก ไกด์ได้ประกาศว่า เราสามารถเล่นน้ำ ถ่ายรูป หรือจะเดินขึ้นไปดูจุดชมวิวก็ได้ โดยมีสตาฟสองสาวได้เป็นผู้นำทาง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215093025_IMG_3484-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047297206-1-1024x683.jpg)
MRBADBOY เลือกที่จะไปดูจุดชมวิวก่อน พร้อมกับผู้ร่วมทริปอีก 2-3 คนเท่านั้น แต่ก็แอบนึกในใจว่าเกาะเล็กๆ จะไปเห็นอะไรละ เส้นทางสั้นๆ แต่ก็ให้ได้เหงื่อเหมือนกัน เนื่องจากอากาศร้อนมากๆ ทางค่อนข้างชัน เมื่อมาถึงแล้ว เดินออกไปริมหน้าผาที่มีโขดหินขวางอยู่ ถึงกับไม่เชื่อสายตาว่า จะสวยอะไรขนาดนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215094114_IMG_3496-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215095256_IMG_3510-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215095216_IMG_3509-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215095343_IMG_3512-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215095526_IMG_3517-1024x683.jpg)
หลังจากเก็บภาพประทับใจสักพัก ก็ลงมาเดินและถ่ายรูปเล่นบนหาดทรายขาว กับความสวยงามของโขดหิน รวมถึงเกาะเล็กๆ อีก 2 เกาะที่ทำให้ดูคล้ายไข่ดาวกลางทะเล มีสันทรายเล็กๆ เชื่อมต่อไปถึงโขดหินแห่งหนึ่ง คล้ายๆ เป็นทะเลแหวกเล็กๆ คล้ายที่จังหวัดกระบี่
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215_122122-1024x245.jpg)
ได้เวลาขึ้นเรือ เพื่อที่จะไปเกาะที่เป็นเป้าหมายของเรา คือ เกาะแมว หรือเกาะไข่แมว หรือเกาะไข่ใน นั่นเอง เราอยู่จนทานอาหารเที่ยง มี ขนมจีนน้ำยา สปาเก็ตตี้ ไก่ทอด และขนมหวาน รวมถึงเซ็ตอาหารที่บางคนจองไว้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101232_IMG_3542-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101539_IMG_3548-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215111231_IMG_3620-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215111520_IMG_3623-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215111847_IMG_3625-1024x683.jpg)
ไกด์ได้ปล่อยให้เดินเที่ยวเล่น เล่นน้ำ และถ่ายภาพตามอัธยาศัย จนถึงเวลานัดหมายที่ไกด์จะพาทุกคนดำน้ำดูปะการัง แต่ต้องว่ายข้ามหอยเม่นไปก่อนนะ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047321427-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215103313_IMG_3573-1024x683.jpg)
MRBADBOY ไม่ได้เล่นน้ำ เหมือนครั้งก่อน เพราะว่าต้องการที่จะบรรลุเป้าหมายของตัวเองที่ตั้งใจไว้ คือเก็บภาพแมวบนเกาะนี้ แมวหลายตัวที่นี่ ได้เริ่มอ้วนขึ้น และสุขภาพดีขึ้น ต่างจากภาพแรกๆ ที่เคยเห็นในโซเชียล เนื่องจากร้านอาหารได้กลับมา เพราะว่านักท่องเที่ยวได้กลับมาเยือนด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215112551_IMG_3643-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215110208_IMG_3593-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215115200_IMG_3686-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215110503_IMG_3603-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215110616_IMG_3605-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215110645_IMG_3608-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215112840_IMG_3648-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215113052_IMG_3651-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215113141_IMG_3653-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215113540_IMG_3662-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215110807_IMG_3611-1024x683.jpg)
MRBADBOY ได้เดินตามหาแมวตามร้านอาหารต่างๆ พยายามรอจังหวะของน้องแมว เนื่องจากน้องแมวไม่หยุดนิ่ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101729_IMG_3552-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101742_IMG_3553-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101757_IMG_3554-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215101946_IMG_3558-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215102041_IMG_3562-1024x683.jpg)
ในขณะเดียวกัน ก็เก็บภาพวิวสวยงาม บนเกาะแห่งนี้ ตรงด้านหลังของร้านอาหาร มีจุดให้ถ่ายรูปหลายจุด ทั้งบนเรือน และลงบันไดลงไปบนหาด หรือตรงโขดหินที่มีลักษณะสวยงาม เหมาะกับการถ่ายภาพมาก และมีช่องระหว่างโขดหินที่ทุกคนต้องมาถ่าย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047309020-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047160151-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047188947-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/1608047274565-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201215_133247-1024x576.jpg)
หลังจากเก็บเกี่ยวความสุขบนเกาะนี้ และได้ภาพแมวสมใจอยากแล้ว ได้เวลากลับขึ้นฝั่ง สำหรับใครที่ไม่มีภาพของตัวเอง ทาง Love Andaman มีภาพพร้อมกรอบไม้ ในราคา 200 บาท แต่ถ้าซื้อ 3 รูป ก็จะได้ไฟล์ภาพทั้งหมดส่งผ่านไลน์ให้อีกด้วย
Love Andaman
+66 (0) 76 390 250-260, +66 (0) 81 999 8844, +66 (0) 90 948 0888, +66 (0) 61 173 9494, +66 (0) 81 919 0101