สวนดอกกะเจ้า มาจากการผสมของสองคำ ดอกไม้ และบางกะเจ้า เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ที่คุ้งบางกะเจ้า สดๆ ร้อนๆ เปิดให้เข้าชมฟรีเมื่อวันวาเลนไทน์ที่ผ่านมา และเริ่มเก็บค่าเข้าชมในวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2563 แบบลดครึ่งราคาช่วงโปรโมชั่น เดือนกุมภาพันธ์นี้เท่านั้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225163650_IMG_6347-1024x683.jpg)
MRBADBOY ได้เดินทางมาจากบ้านแถวบางเขน โดยรถเมล์สาย 107 แบบธรรมดา (ไม่ใช่รถแอร์) ราคาเพียง 10 บาทเท่านั้น ขึ้นทางด่วนดินแดง มาลงป้ายแรก แล้วเดินไปทางท่าเรือคลองเตย แทนการนั่งวินมอเตอร์ไซด์ 10 บาท เพราะดูแล้วไม่ไกลและปรกติแล้ว MRBADBOY ก็เป็นคนชอบเดินอยู่แล้วด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225163433_IMG_6342-1024x683.jpg)
แดดช่วงบ่ายร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน เล่นเอาเหงื่อแตกกันเลยทีเดียว MRBADBOY ได้เดินเข้าทางด้านประตูทางเข้าวัดคลองเตยนอก เพื่อที่จะผ่านไปยังท่าเรือข้ามฟากวัดคลองเตยนอก-กำนันขาว บางกะเจ้า ในสุดถนนนั้น ตอนแรก MRBADBOY คิดว่า สวนดอกกะเจ้า เป็นที่เดียวกันกับการไปที่บางกะเจ้า เลยบอกพนักงานที่ท่าเรือว่าไปบางกะเจ้า และจ่ายไป 20 บาทแบบไป-กลับ ขาไปนั่งเรือหางยาว ขากลับเป็นแบบเรือโดยสารหมายเลข 7 แต่ พอขึ้นท่าเรือกำนันขาวแล้ว ก็เจอร้านจักรยานร้านใหญ่มีจักรยานให้เช่าหลากหลายมากตรงด้านหน้าเลย และถามเขาว่า จะไปสวนดอกกะเจ้า ไปทางไหน เขาบอกว่า ต้องนั่งเรือไปอีก MRBADBOY ก็เลย งง ว่าทำใมต้องนั่งเรือ ขณะที่สวนดอกกะเจ้า ถัดจากท่าเรือกำนันขาวไปอีกไม่ไกล เขาบอกว่า ไม่มีทางไป ก็เลยต้องใช้บริการเรืออีกครั้ง 20 บาท ถ้าใครจะมาสวนดอกกะเจ้า ต้องบอกที่ท่าเรือคลองเตยว่า มาสวนดอกกะเจ้า นะ ไม่ใช่ บางกะเจ้า
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225150645_IMG_6213-1-1024x683.jpg)
คุณบุญชอบ เลิศปิติวัฒนา อายุ 56 ปี ที่ยังดูอ่อนกว่าวัย ผู้ซึ่งได้เกษียณอายุหลังจากทำงานที่ธนาคารทหารไทยและสายการบินนกแอร์ ในยุคที่คุณปิยะ ยอดมณี เป็น CEO ได้ร่วมกับเพื่อนอีก 2-3 คน มาทำสวนดอกกะเจ้านี้ ได้ทำให้ MRBADBOY กระจ่างมากขึ้นว่าทำใมต้องมาทางน้ำเท่านั้น “สถานที่สวนดอกกะเจ้าแห่งนี้ จะไม่มีเส้นทางออกไปไหน เนื่องจากมีที่ของชาวบ้านกั้นอยู่ มีคันสวนและอะไรเยอะแยะ คือจริงๆ แล้ว พื้นที่โดยรอบ มันไม่มีทางออกสู่สาธารณะ ไม่งั้นที่คงแพงกว่านี้”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225150303_IMG_6203-1-1024x683.jpg)
ดังนั้น ท่าเรือสวนดอกกะเจ้าก็ได้ถูกสร้างขึ้นมาใหม่สำหรับงานนี้ โดยได้ขออนุญาตจากกรมเจ้าท่า พร้อมทั้งแบบก่อสร้างที่ถูกต้องตามมาตรฐานสะพานท่าเรือ ทั้งความยาว ความกว้างและความสูง เพื่อเหมาะสมกับความตื้นเขินของแม่น้ำเจ้าพระยา เวลาน้ำลดลง ถ้าสะพานสั้นไป โป๊ะก็ใช้ไม่ได้จริง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225145531_IMG_6188-1024x683.jpg)
คุณบุญชอบ เล่าให้ฟังว่า “ตอนแรกเพื่อนๆ จะซื้อที่แค่สองไร่มาทำบ้านพักเล่นๆ กัน อยู่กันแบบเป็นก๊วนเพื่อนกัน แต่ปรากฎว่า นายหน้าหาที่ได้มา 7 ไร่ มันก็ใหญ่เกินเหตุ ก็เลยลองมาดูสิว่า ทำอะไรได้บ้าง ก็เลยมาลองทำสวนดูสิว่า จะเวิร์คมั้ย ก็เลยลองทำกันดู ตอนนั้นยังไม่มีเรื่องทัวร์จีนและโรคที่กำลังเป็นอยู่นี้ ก็เลยลงมือทำ ดูสิว่า ถ้าทำให้มันถึงที่สุดแล้ว จะเป็นอย่างไร ส่วนใหญ่ เพื่อนๆ มองทางด้านธรรมชาติและดอกไม้ มกกกว่า ทางธุรกิจ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225145654_IMG_6191-1-1024x683.jpg)
เมื่อ MRBADBOY ขึ้นจากท่าเรือสวนดอกกะเจ้าแล้ว ก็ได้พบกับความใหม่เอี่ยมของสะพานสีเงินดูสะอาด พร้อมกับป้ายตัวหนังสือตรงทางขึ้นเรือว่า Dok Kachao ตามทางสะพานจะถูกประดับไปด้วยกระถางดอกไม้เต็มไปหมด จนมาถึงซุ้มดอกไม้รูปหัวใจ ที่เป็นจุดหนึ่งที่คนชอบถ่ายรูปกัน ก่อนเข้าไปสู่สวนดอกกะเจ้า
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225141547_IMG_6119-1024x683.jpg)
มีลูกศรสีเขียว ให้เลี้ยวไปทางขวา พร้อมๆ มีเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับและเชื้อเชิญให้ไปทางนั้น เพื่อที่เราไปซื้อบัตรค่าเข้าชม ก่อนที่จะออกไปชมความงามของดอกไม้และสนุกกับการถ่ายรูปดอกไม้ และเซลฟี่ตัวเองกับดอกไม้ ที่สวนดอกกะเจ้า มีดอกไม้ 15 สายพันธุ์ เช่นดอกบานชื่น ดอกไส้ไก่ ดอกดาวเรือง ดอกคอสมอส ดอกลาเวนเดอร์ ประมาณ 300,000 กว่าต้น 5 ล้านกว่าดอก จะมีการเปลี่ยนดอกไม้ ทุกๆ สามเดือนครั้ง มีคนงานคอยดูแล รดน้ำ เปลี่ยนดอกไม้เหี่ยวเฉาและเอาต้นใหม่มาลงแทน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225151157_IMG_6226-1024x683.jpg)
คุณบุญชอบ กล่าวว่า “เราต้องการทำให้สวนอลังการ พอเราไปดูที่อื่น ที่เขาบอกว่า สวนขนาดเท่านู้นเท่านี้ไร่ แต่ไปดูจริงๆ มีหย่อมเดียว ไม่เกินสองไร่ สามไร่ แต่ของเรามีพื้นที่ 7 ไร่ก็เลยทำให้เต็มพื้นที่ 7 ไร่ไปเลย จะเน้นเป็นสวนไทย ทางเหนือ ทางเขาใหญ่ เอาเข้ามาผสม เพราะฉะนั้นเราก็จะเห็นว่า มีเนินเขาด้วย ให้รู้สึกมีบรรยากาศของทางเหนือและทางเขาใหญ่ด้วย น่าจะเน้นไปตามฤดูนะ ช่วงนี้มันร้อน ก็จะเป็นไม้ที่ทนร้อนได้ ถ้าเป็นช่วงหน้าหนาว ก็อาจจะมีไม้เมืองหนาวมาผสม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225163056_IMG_6336-1024x683.jpg)
“การออกแบบ เราก็ช่วยๆ กัน และไปดูจากที่จากเว็บไซด์และที่ๆ แต่ละคนไปเที่ยวกันมา ก็มารวมไอเดียกัน และมองว่า บางที่มันมองดูแข็งๆ เป็นวงกลม เป็นรัศมี เป็นดอกจันทน์กระจายออกไป แต่เราเห็นว่า อยู่ใกล้แม่น้ำก็เลยทำให้มันมีลักษณะเหมือน การลื่นไหลของสายน้ำเจ้าพระยา และที่นี่มีเรื่องโค้งแม่น้ำ เราก็จะเห็นว่า ทางเดินภายในสวนเป็นลักษณะโค้งเหมือนโค้งแม่น้ำเจ้าพระยา โค้งเหมือนบางกะเจ้า มันก็เลยโค้งไปโค้งมา ขึ้นเนินลงเนิน รวมถึงเส้นสายที่เราทำจัดสวนก็จะเห็นว่า มันเหมือนกับเส้นสายน้ำที่ไหลอยู่เหมือนกัน แบ่งออกเป็นสเต็ปๆ ไป”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225153745_IMG_6238-1024x683.jpg)
มีเนินตรงด้านหน้า พร้อมกับป้ายชื่อ Dok Kachao ที่มีสีสันหวานๆ ต่างๆ กัน เป็นจุดไฮไลท์จุดหนึ่งที่ต้องขึ้นมาถ่ายรูป ที่ MRBADBOY สามารถมองเห็นภาพที่สวยงามของดอกไม้ไปถึงท่าเรือตรงแม่น้ำเจ้าพระยา และถ้าหันหลังให้แม่น้ำ ก็จะเห็นทาวเวอร์ที่ถูกประดับด้วยดอกไม้สายพันธ์ต่างๆโดยรอบกับการแปรรูปเป็นชื่อ ดอกกะเจ้า กับรูปหัวใจ ทั้งสองด้านของทาวเวอร์ จริงๆ แล้ว ทาวเวอร์ไว้ให้ขึ้นไปชมสวนดอกกะเจ้าแบบ bird’s-eye view แต่ตอนที่ MRBADBOY ยังไม่เปิดให้ขึ้น ยังมีป้ายชื่ออีกสองสามจุด ที่ไว้ให้ถ่ายรูปกันอีก โดยเฉพาะชื่อตรงกำแพงดอกไม้ ณ บางกะเจ้า ปด้านหลังสุด ติดกับ Flora Café ซึ่งเป็นร้านกาแฟที่ยังไม่เปิดให้บริการ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225154145_IMG_6247-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225154544_IMG_6257-1024x683.jpg)
เนื่องจากที่คุ้งบางกะเจ้า มีตำนานเล่าว่า มีหลุมหลบภัยในสงครามโลกครั้งที่สอง ดังนั้น ที่สวนดอกกะเจ้าแห่งนี้ ก็เลยจำลองถ้ำคล้ายๆ หลุมหลบภัย เพื่อให้นักท่องเที่ยวเข้าไปชมรูปภาพที่จินตนาการวาดไว้ ประมาณ 20 รูป ให้เป็นเสมือนภาพผนังถ้ำ หรือภาพวาดตามผนังทั่วๆ ไป ก็เป็นหลบความร้อนได้พอสมควร
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225154853_IMG_6261-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225155310_IMG_6276-1024x683.jpg)
ในอนาคต คุณบุญชอบ พูดว่า “จะมีการพัฒนาเพิ่มมากขึ้น อาจจะมีเส้นทางมาโดยรถยนต์และลานจอดรถ และมีที่ขายอาหารหรือขายผลิตภัณฑ์ของชาวบ้าน หรือ เปิดเส้นทางให้จักรยานเดินเข้ามาชมได้ก็น่าจะเป็นอีกทางหนึ่ง และ อาจจะมีตลาดน้ำเล็กๆ คล้ายๆ ตลาดน้ำดำเนินสะดวก ตรงลำคลองที่ทะลุได้ตลอดคุ้งบางกะเจ้า เพียงแต่ ลำคลองแถวนี้จะมีต้นจากที่มันล้มหรือใบมันปาดลงมาเลียบกับระดับน้ำ ต้องมีคนไปคอยตัดแต่ง หรือสะพานที่มันเตี้ยเกินเรือผ่านไม่ได้ ถ้ามาทางน้ำได้ ก็จะเปิดตรงนั้นเป็นที่จำหน่ายบัตรเข้าชม นั่งเรือมาจากคุ้งบางกะเจ้า เป็นลำคลองมาเรื่อยๆ และก็มาที่ต้นลำพูนและก็ลงที่ต้นลำพูนนั้้น แถวนั้นก็จะเป็นตลาดน้ำ เป็นโครงการในอนาคต ซึ่งต้องได้รับความร่วมมือจากชาวบ้าน ผู้ใหญ่บ้านและกำนันแถวนี้”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225161504_IMG_6303-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225161932_IMG_6312-2-1024x683.jpg)
สวนดอกกะเจ้า เปิดเวลา 10.00 น. และปิดเวลา 18.00 น. เป็นแลนด์มาร์คท่องเที่ยวแห่งใหม่ที่บางกะเจ้า ชวนมาสัมผัสโอโซนบริสุทธิ์ บนโค้งแม่น้ำเจ้าพระยาที่สวยที่สุดใน อำเภอพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/02/20200225155908_IMG_6293-1024x683.jpg)
ติดต่อข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 089-894-3214, 081-793-6991หรือที่ Facebook: dokkachao