บอกตามตรงเลยว่า ไม่เคยรู้จักและไม่เคยไปอำเภอสหัสขันธ์ ซึ่งเป็นหนึ่งในอำเภอของจังหวัดกาฬสินธุ์มาก่อนเลย ถึงแม้ว่าเคยไปจว. นี้มาตอนช่วงวัยละอ่อน จนกระทั่งเมื่อเร็วๆนี้ MRBADBOY ก็ได้มีโอกาสไปร่วมทริป 2 วัน 1 คืน ในรูปแบบของการท่องเที่ยวชุมชนนวัตวิถี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/1-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/1-2-1024x683.jpg)
หลังจากลงเครื่องบินที่สนามบินจังหวัดขอนแก่น เราก็นั่งรถตู้มุ่งหน้าสู่จังหวัดกาฬสินธุ์ และอำเภอสหัสขันธ์ที่เป็นเป้าหมายของเรา ระยะทางประมาณ 120 กิโลเมตรกว่าๆ ก่อนที่จะหยุดที่ เขื่อนลำปาว เป็น Destination แรก เป็นเขื่อนดินขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทย เป็นแหล่งการประมงและการเกษตรที่สำคัญของกาฬสินธุ์ และยังเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจของคนกาฬสินธุ์อีกด้วยที่นี่
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/2-1-1024x576.jpg)
อำเภอสหัสขันธ์ มีวัดที่เชื่อมโยงกับการท่องเที่ยวชุมชนนวัตวิถี 4 แห่งคือ วัดเวฬุวัน วัดป่าสักกะวัน (ภูกุ้มข้าว) วัดพุทธาวาส (ภูสิงห์) และวัดพุทธนิมิต (ภูค่าว) ประมาณร้อยละ 70-80 เป็นนักท่องเที่ยวที่มาจากสายธรรม ที่มาท่องเที่ยวไหว้พระได้ตลอดทั้งปี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/3-1-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/3-2-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/3-3-1024x738.jpg)
วัดแรกที่ MRBADBOY ได้เยี่ยมชมคือ วัดเวฬุวัน ชื่อเดิมคือวัดแก้งคำ และได้สักการะองค์พระพุทธเจดีย์ศรีสัตตราช หรือหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ ที่เป็นพระพุทธรูปปางนาคปรกองค์จำลอง มีพุทธลักษณะคล้ายศิลปะเชียงแสน ขนาดหน้าตัก 89 นิ้ว เป็นพระพุทธรูปที่มี งูใหญ่ 7 ตัว 7 หัว แผ่คลุมองค์พระ ซึ่งไม่เหมือนกับพระพุทธรูปปางนาคปรกโดยทั่วไปที่มีพญานาค 1 ตัว 7 หัว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/4-1-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/4-2-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/4-3-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/4-4-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/4-5-1024x768.jpg)
ไม่ไกลจากวัดนัก เราก็เดินทางมาถึงสวนไดโนเสาร์ หรือ Kalasin Dinosaur Park ซึ่งทางจังหวัดกาฬสินธุ์จัดทำเป็นสวนสาธารณะไว้ต้อนรับนักท่องเที่ยว MRBADBOY ได้สนุกสนานกับการถ่ายภาพกับไดโนเสาร์ขนาดเท่าตัวจริงนับสิบตัว หลากหลายสายพันธุ์ เช่น ไทรเซราทอปส์ (Triceratops) ซอโรพอด (Sauropod) ทีเร็กซ์ (Tyrannosaurus, T-Rex) และแรปเตอร์ (Velociraptor, Raptor) บรรยากาศเหมือนกำลังอยู่ในหนังเรื่อง จูราสสิค พาร์ค (Jurassic Park)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/5-1-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/5-2-1024x576.jpg)
MRBADBOY ได้มีโอกาสเห็นวิธีการทอผ้าไหมแพรวา ซึ่งเป็นผ้าทอมืออันเป็นเอกลักษณ์ของชาวภูไท ที่บ้านสิงห์สะอาด ผ้าแพรวาเปรียบเสมือนเป็นสัญลักษณ์ของกลุ่มชนที่สืบเชื้อสายมาจากกลุ่มภูไท ซึ่งใช้ในโอกาสที่มีงานเทศกาลบุญประเพณีหรืองานสำคัญต่างๆ ลวดลายของแพรวามีลักษณะคล้ายคลึงกับลายขิดอีสาน แตกต่างกันอยู่บ้างที่ ความหลากหลายของสีสันในแต่ละลวดลาย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/6-1-1024x576.jpg)
แล้วมาต่อที่วัดพุทธนิมิตร หรือวัดภูค่าว ที่มีสิ่งที่น่าสนใจหลายอย่าง อย่างแรกเลยคือ พระพุทธไสยาสน์ภูค่าว เป็นพระนอนปางไสยาสน์ มีพระเศียรหนุนทับต้นแขน นอนตะแคงซ้ายไม่มีเกตุมาลา เป็นลักษณะของพระโมคคัลลานะ พระสาวกองค์หนึ่งของพระพุทธเจ้า ตามประวัติกล่าวว่าพระโมคัลลานะ พระสาวกของพระพุทธเจ้าสร้างขึ้นเมื่อ 2,000 กว่าปีมาแล้ว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/7-1-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/7-2-1-1024x576.jpg)
สิ่งที่น่าสนใจอย่างที่สองคือ วิหารสังฆนิมิตร ใกล้ทางไปพระนอน ภายในประดิษฐานพระพุทธรูปขนาดเล็กจำนวนมาก และบริเวณผนังเรื่อยขึ้นไปถึงเพดานมีพระเครื่องต่าง ๆ นับพันองค์ติดประดับอยู่ดูสวยงามน่าตื่นตา พระเครื่องที่นำมาเก็บไว้ที่นี่ เป็นพระเครื่องชั้นยอดทั้งสิ้น โดยมีการติดพระเครื่องไว้รายรอบทั้งดาดฟ้าเพดาน ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องแปลก ที่ไม่มีวัดที่ไหนทำมาก่อน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/8-1-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/8-2-1-1024x576.jpg)
ระหว่างทางเดินที่จะไปต่อกันที่โบสถ์ไม้ เราเดินลอดซุ้มไม้ไผ่ และได้เห็นฝูงนกยูงอยู่หลายสิบตัว และบางตัวกำลังรำแพน ออกท่าทางสวยงาม และก็กวาง ที่ถูกเลี้ยงแบบธรรมชาติ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/9-1024x768.jpg)
พระอุโบสถ ถูกสร้างพ.ศ. 2540 แล้วเสร็จพ.ศ. 2542 งบประมาณสร้าง 42 ล้านบาท ณ ตอนนี้ประเมินค่ามิได้แล้วเพราะเป็นไม้หายาก ไม้ประดู่ ไม้เต็ง ไม้รัง ไม้ชิงชัง ไม้พะยูง ไม้ตะเคียนก็มี เป็นศิลปะอุโบสถเปิดของภาคกลางและภาคเหนือประยุกต์ ไม่ใช่ทางภาคอีสาน ด้านบนแกะสลักประวัติของพระพุทธเจ้า พระเวสสันดร กัณหาชาลี ภายในโบสถ์ประดิษฐานพระมงคลชัยสิทธิ์โรจนฤทธิประสิทธิพร เป็นพระประธานปางตรัสรู้หรือปางสมาธิสีทองสุกอร่าม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/10-1-681x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/10-2-1024x768.jpg)
สิ่งที่น่าสนใจต่อไปคือ เจดีย์ สร้าง พ.ศ.2538 เสร็จปี 2553 ด้วยหินศิลาแลงจากสุรินทร์และบุรีรัมย์ สูง 80 เมตร ประตูทางเข้าพระธาตุเจดีย์ เป็นไม้แผ่นชิ้นเดียวขนาดใหญ่แกะสลัก พื้นปูด้วยไม้แผ่นขนาดใหญ่ ตรงกลางเป็นที่ประดิษฐานของ “พระพุทธนิมิตเหล็กไหล” ทั้งองค์มีเนื้อสีดำ ประทับอยู่บนฐานไม้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/11-1-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/11-2-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/11-3-576x1024.jpg)
ติดกับพระธาตุเจดีย์ เป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก 4 องค์หันไป 4 ทิศทาง แต่ละองค์ก็มีอิริยาบถต่างกัน เช่น นั่ง ยืน นอน เดิน เป็นศิลปะแบบขอม ใช้หินศิลาแลงจากสุรินทร์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/12-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/12-2-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/12-3-1024x576.jpg)
ออกจากวัดภูค่าวบ่ายแก่ๆแล้ว MRBADBOY ขึ้นรถชมเมืองข้ามสะพานเทพสุดา เป็นสะพานข้ามน้ำจืดที่ยาวที่สุดในประเทศไทยกับระยะทางประมาณ 2 กิโลเมตร เป็นจุดชมพระอาทิตย์ตกด้วย เป็นจุดถ่ายรูปที่น่าสนใจจุดหนึ่งเหมาะกับการถ่ายภาพแบบซิลลูเอท ที่มองเห็นสะพานทอดยาวบนผืนน้ำลำปาว พร้อมกับประติมากรรมรูปหล่อไดโนเสาร์ ที่เป็นสัญลักษณ์ของ จว. กาฬสินธุ์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/13-1024x576.jpg)
อาหารเย็นของเราวันนี้ เรียกว่า พาแลง – พา คือ สำรับกับข้าว หรือถาดที่คนอีสานใส่กับข้าวล้อมวงกินกัน และแลง คือ ตอนเย็น – ทำจากผลิตภัณฑ์ของที่นี่ คือ ปลาส้มทอด และอาหารจากปลา เช่น ลาบปลา พร้อมกับการแสดงรำวงคองต้าจากผู้เฒ่าผู้แก่และ MRBADBOY ก็ได้ไปแจมด้วย สนุกครึกครื้นดี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/14-1024x576.jpg)
หลังจากนั้นเราก็แยกย้ายกันไปพักแบบโฮมสเตย์ โดยมีเจ้าของบ้านมาคอยรับส่ง MRBADBOY ได้พักที่เฮือนเสาวดี โฮมสเตย์สุขภาพ ของคุณเสาวดี จันทร์ดี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/15-576x1024.jpg)
สหัส อรรถเนติกุล ประธานสหัสขันธ์ไดโนโรดโฮมสเตย์ ตำบลโนนบุรี อำเภอสหัสขันธ์ จังหวัดกาฬสินธุ์ ปัจจุบันนี้อายุ 68 ปี เกษียณอายุหลังจากดำรงตำแหน่งพัฒนาการอำเภอที่นี่ “เมื่อก่อนนี้อำเภอสหัสขันธ์ทรุดโทรมมาก ไม่มีการท่องเที่ยว ไม่มีใครเข้ามา เราก็เลยทำเรื่องนี้ ก็เริ่มมีคนมาท่องเที่ยวเยอะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หลังจากเปิดพิพิธภัณฑ์สิรินธร ก็มีคนมาท่องเที่ยวมากขึ้นเรื่อย แล้วที่พักไม่เพียงพอ เราก็เลยคุยกับทีมผู้สูงอายุร่วมกันในสภากาแฟตอนเช้า เลยคิดพัฒนาจัดตั้งให้เป็นโฮมสเตย์ขึ้นมา ผมได้รับมอบหมายให้รับผิดชอบเรื่องงานโฮมสเตย์ก็รวบรวมพรรคพวกมาจัดตั้งเป็นโฮมสเตย์เมื่อปี 2557 มีสมาชิกเริ่ม 10 หลังคาเรือน ตอนนี้มี 37 หลังคาเรือน ในปี 2559 เราได้ผ่านการรับรองมาตราฐานโฮมสเตย์ไทยจากกระทรวงท่องเที่ยว กรมการท่องเที่ยว แล้วในปี 2561 เราผ่านการรับรองมาตราฐานอาเซียนจากกรมการท่องเที่ยวและเข้ารับโล่รางวัลเมื่อวันที่ 3 กันยายน 2562 ที่ผ่านมา ในปี 2561 เราได้ส่งโฮมสเตย์ของเราเข้าประกวด GSB Smart Homestay โฮมสเตย์มีสไตล์ของธนาคารออมสิน เราติดหนึ่งในสิบของโฮมสเตย์ดีเด่นทั่วประเทศ ก็ได้พัฒนาขับเคลื่อนมาเรื่อยๆ นำเรียนให้ทราบถึงลักษณะโฮมสเตย์ก็คือ เราจัดบ้านของครัวเรือนให้ได้พัก ซึ่งจะมีลักษณะต่างจากรีสอร์ทและโรงแรม ของเราจะรับนักท่องเที่ยวเข้ามาเหมือนเป็นญาติพี่น้อง คอยดูแล รับส่ง นำเที่ยว และจะมีกิจกรรมเสริมให้นักท่องเที่ยวตลอดเวลา แล้วได้เรียนรู้วิถีชุมชน เราก็ติดหนึ่งในสิบของโฮมสเตย์ดีเด่นระดับประเทศได้รางวัล 100,000 บาท”
“โฮมสเตย์ ราคา 750 สำหรับ 2 วันหนึ่งคืน ประกอบไปด้วยพาแลงอาหารเช้า ใส่บาตร นำเที่ยวโดยรถรางไปยังจุดต่างๆ อาหารที่โดดเด่นของที่นี่คือเราจะเน้นอาหารพวกปลา เช่นลาบปลาสมุนไพรและทอดปลาส้ม รวมถึงปลาแก้วทอดกรอบ ซึ่งเมื่อนักท่องเที่ยวกลับไปก็จะซื้อกลับไปด้วยโดยเฉพาะอย่างยิ่งปลาส้มและปลาแก้ว ผลตอบรับค่อนข้างดี ปีที่แล้ว อาจจะเป็นความโชคดีของนโยบายรัฐบาลก็ได้ เพราะรัฐบาลทำหมู่บ้านนวัตวิถี ซึ่งก็จะมาดูงานเรา เราเคยรับสูงสุดถึง 500 คน ถึงแม้ว่าเราจะมีแค่ 37 โฮมสเตย์แต่เรามีเครือข่าย ปีที่แล้วรับสองอำเภอชนกัน 200 คน สนใจติดต่อเพจของเราได้ที่ “สหัสขันธ์ไดโนโรดโฮมสเตย์” หรือใน Platform ของ Airbnb” ประธานสหัสขันธ์ไดโนโรดโฮมสเตย์ ทิ้งท้าย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/16-1-768x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/16-3-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/16-7-1024x576.jpg)
เช้าวันรุ่งขึ้น MRBADBOY ตื่นแต่เช้าเพื่อไปใส่บาตรข้าวเหนียว ที่ถนนสายบุญ (Merit Street) หรือถนนคนเดินไดโนโรด (Dino Road Walking Street) แล้วแต่ใครเรียกแบบไหน มีสโลแกนว่า “สหัสขันธ์ เมืองไดโนเสาร์ เมืองอบอุ่น วิถีบุญ วิถีธรรม” ได้เดินทางมาถึง 5 ปีแล้ว จะมีการปูเสื่อยาวไปตามถนนคนเดินสำหรับผู้เฒ่าและเด็กวัยรุ่นที่มาใส่บาตรจะนุ่งซิ่นชุดพื้นเมืองของที่นี่
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/17-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/17-2-1024x576.jpg)
หลังจากรับประทานอาหารเช้าเป็นข้าวต้มหมูร้อนๆอร่อยดี กันเป็นที่เรียบร้อย เราก็มาทำกิจกรรม DIY เช่นการปั้นดินในรูปทรงสัตว์ต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งไดโนเสาร์ การปักลวดลายบนตัวไดโนเสาร์น้อย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/18-3-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/18-4-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/18-7-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/18-8-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/18-9-768x1024.jpg)
MRBADBOY ยังคงนั่งรถชมเมืองมาต่อที่วัดพุทธาวาส แต่เดิมชื่อวัดไตรภูมิ และเป็นอีกวัดหนึ่งที่เชื่อมโยงกับการท่องเที่ยวชุมชนนวัตวิถี ตั้งอยู่บนเขาภูสิงห์ เป็นที่ประดิษฐานพระพรหมภูมิปาโล เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย ขนาดหน้าตัก 10.50 เมตร สูง 17.80 เมตร ถือกันว่าเป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ที่สุดและสูงที่สุดในภาคตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศไทย และสวยงามที่สุดองค์หนึ่งในประเทศไทย มีมณฑปรอยพระพุทธบาท มีสวนหินสอนธรรม และเป็นศูนย์อบรมคุณธรรมจริยธรรมแก่บุคคลทั่วไป ซึ่งนักท่องเที่ยวจะได้ชมทัศนียภาพที่สวยงามของอำเภอสหัสขันธ์แบบ 360 องศา การเดินทางขึ้นไปที่วัดนั้น มีให้เลือกว่าจะนั่งรถขึ้นไปหรือจะเดินบนบันไดสวรรค์ 654 ขั้น MRBADBOY เลือกที่จะเดินขึ้น ได้ออกกำลังกายยามเช้าและได้เหงื่อบ้าง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/19-1-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/19-2-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/19-3-1024x576.jpg)
หลังจากนั้นเราได้แวะที่ชุมชนท่าเรือภูสิงห์ และได้ลองลิ้มอาหาร OTOP ของที่นี่ โดยกลุ่มแปรรูปปลา เช่น ปลาส้มทอดและแจ๋วบองสุก กินกับข้าวเหนียวร้อนๆๆแซ่บจริงๆ ก่อนที่จะไปเยี่ยมชมซากกระดูกไดโนเสาร์ชิ้นแรกที่ขุดค้นพบในปี 2537 ที่วัดสักกะวัน และอื่นๆอีกมากมาย โดยซากกระดูกบางส่วนได้นำมาจัดแสดงที่ศาลาวัด มีการจัดนิทรรศการแสดงความเป็นมาของการเกิดไดโนเสาร์ในยุคต่าง ๆ รวมทั้งรูปภาพการขุดค้นพบซากกระดูกเหล่านี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/20-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/20-2-1024x576.jpg)
พิพิธภัณฑ์สิรินธร (Sirindhorn Museum, or Dinosaur Museum) เป็นที่ที่ควรเยี่ยมชมเป็นอย่างยิ่ง โดยมีเจ้าหน้าที่ได้เล่าถึงความเป็นมาว่า ปี 2537 เราเจอกระดูกไดโนเสาร์ครั้งแรกโดยเจ้าอาวาสวัดสักกะวันก็คือ หลวงปู่หาญโร และพระเทพก็เสด็จมาในปี 2538 หลังจากนั้นกรมทรัพยากรธรณีเห็นว่ากาฬสินธุ์เป็นแหล่งที่มีศักยภาพมากที่สุดของประเทศไทย ดังนั้นจึงมีแนวคิดในการจัดตั้งพิพิธภัณฑ์เพื่อให้ความรู้ในเรื่องธรณีวิทยา พื้นที่ของพิพิธภัณฑ์สิรินธรคือ 233 ไร่ กรมทรัพยากรธรณีวิทยาเป็นคนดูแล อีก 171 ไร่ทางวัดดูแล ด้านในมีพื้นที่ทั้งหมด 441 ตารางเมตร ซึ่งเป็นการแสดงเรื่องธรณีวิทยาและซากดึกดำบรรพ์ การจัดแสดงตามลำดับเวลาที่เกิดขึ้น อย่างน่าสนใจ การเดินทางของเราเริ่มจากการเดินตามรอยเท้าไดโนเสาร์บนพื้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-1-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-2-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-3-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-4-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-5-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-6-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-7-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2019/12/21-8-1024x576.jpg)
พิพิธภัณฑ์สิรินธรมีอาคารจัดแสดงนิทรรศการ 2 อาคาร อาคารแรกประกอบไปด้วยนิทรรศการถาวรและนิทรรศการชั่วคราว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ภายในนิทรรศการถาวรแบ่งพื้นที่ออกเป็น 8 โซนคือ “จักรวาลและโลก”, “เมื่อชีวิตแรกปรากฏ”, “พาลีโอโซอิก (Paleozoic)”, “มหายุคมีโซโซอิค (Mesozoic)”, “วิถีชีวิตไดโนเสาร์”, “คืนชีวิตให้ไดโนเสาร์”, “ซีโนโซอิก (Cenozoic)”, และ “เรื่องของมนุษย์ เสร็จจากที่นี่ เราก็บึ่งรถไปสนามบินขอนแก่นกันเลย