เจริญกรุง เป็นถนนประวัติศาสตร์สายแรกของประเทศไทยในสมัยรัชกาลที่ 4 และเป็นย่านเมืองเก่าที่ยังคงอนุรักษ์ความงดงามทางสถาปัตยกรรมแบบโบราณให้เห็นอยู่ ซึ่งสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างชาติได้เป็นอย่างดี ในยุคปัจจุบันนี้ ถนนเส้นนี้ รวมทั้งบางรักและตลาดน้อย ได้ถูกพัฒนาให้กลายเป็นพื้นที่สร้างสรรค์ (Creative District) ของกรุงเทพ ฯ ไปแล้ว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134135_IMG_7430-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134223_IMG_7431-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134244_IMG_7432-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134314_IMG_7433-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134516_IMG_7437-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134620_IMG_7439-1024x683.jpg)
Wall Art จากเทศกาลสตรีทอาร์ตชื่อดัง “บุกรุก” หรือ “Bukruk Urban Arts Festival” เป็นส่วนหนึ่งที่ผลักดันให้ย่านเหล่านี้เป็นพื้นที่สร้างสรรค์โดยสมบูรณ์ และยังคงดึงดูดาใจคนรุ่นใหม่กับวัฒนธรรมบนโซเชียลมีเดีย ทั้งสายอาร์ตและสายถ่ายรูป ให้แวะเวียนมาตลอด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134715_IMG_7441-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221135140_IMG_7449-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221140434_IMG_7469-2-1024x683.jpg)
MRBADBOY ก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจมาชมและมาแชะผลงานศิลปะบนกำแพงที่ว่านี้ โดยเริ่มจากซอยเจริญกรุง 32 ข้างอาคารไปรษณีย์กลาง บางรัก ซอยที่สามารถไป Warehouse 30 ได้อีกซอยหนึ่ง แหล่งแฮงก์เอาท์สุดฮิป และ Co-Working Space ที่ทุกคนสามารถมาเดินซิลๆ ช้อปและชิม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221140346_IMG_7468-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221135618_IMG_7458-1024x683.jpg)
เมื่อเดินเข้าซอยเจริญกรุง 32 และผ่าน Warehouse 30 เราจะเจอสามแยกกับเส้นทางเลี้ยวขวา แต่เราไม่เลี้ยว ให้ตรงไป แล้วจะเริ่มเห็น Wall Art ตั้งแต่จุดนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221135819_IMG_7462-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221135712_IMG_7460-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221135733_IMG_7461-1024x683.jpg)
Wall Art ตลอดแนวกำแพงทั้งสองฝั่ง ได้ถูกพ่นและเพ้นท์โดยศิลปิน Street Art ทั้งไทยและต่างชาติ ที่มีชื่อเสียงโด่งดังมากมาย จากเทศกาล “บุกรุก” นั้น อาทิเช่น Bonus TMC, Alex Mardi , Sabek, Phai, Kult, Lolay, Thibaud Tchertchian, Sakyai, และ JM Yes
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221141356_IMG_7474-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134644_IMG_7440-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134838_IMG_7444-1024x683.jpg)
เริ่มจากกำแพงขวามือด้วยผลงานของ Bonus TMC ศิลปินสตรีทอาร์ทชาวไทย ด้วยเทคนิคของงานเพ้นท์ติ้ง ในคอนเซปต์เเละรูปแบบของสิงโตผสมผสานกับฟอนต์ในชื่อ ‘BNS’ ได้อย่างลงตัว ตามด้วยภาพโมนาลิซาของ Blk.ink Badass ภาพน้องมาร์ดี Mardi เด็กน้อย 3 ตาหน้าบึ้งของ Alex Face ภาพสัตว์ของ Sabek ภาพคนสองคนของ Kult ภาพสัตว์ประหลาดของ Lolay ภาพผู้หญิงกับปืนของ Phai ภาพปลาหมึกของ Thibaud Tchertchian และภาพจักรยานสีฟ้ามากมาย “Life Machine” ของ Sakyai ติดกับร้านอาหาร ใกล้ท่าเรือท่องเที่ยวแม่น้ำเจ้าพระยา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134349_IMG_7434-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221134423_IMG_7435-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/05/20210221141424_IMG_7475-1024x683.jpg)
ผนังกำแพงอีกฝั่งหนึ่ง จะมีศิลปินไทยและนานาชาติมากมาย เช่น Kaldea Nakajima ศิลปิน Visua Art ชาวฝรั่งเศส กับภาพผู้หญิง และภาพชูสองนิ้วแลบลิ้นของศิลปินชาวฝรั่งเศสอีกคน Kashink ภาพเด็กสองคนของศิลปินชาวเยอรมัน Tona นอกเหนือจากภาพของ Tamim Sirai, มะลิ Petit, และ Frida