ครั้งแรกที่เห็นป้าย Sound Gallery House นี้ ทำให้คิดไปต่างๆ นาๆ ว่า สถานที่นี้คือะไรกันแน่ ความคิดแรกคือที่พักเพราะว่ามีคำว่า House ความคิดต่อมาคือสถานที่จัดงานต่างๆ รวมทั้งศิลปะ เพราะมีคำว่า Gallery ความคิดสุดท้ายคือสถานที่ให้ความบันเทิง หรือสถาบันดนตรี เพราะมีคำว่า Sound
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218170832_IMG_4702-1024x683.jpg)
หลังจากได้พูดคุยกับผู้บริหารหนุ่ม คุณจอม-ศาสวัส หลิมพานิชย์ Sound Gallery House เป็นโรงแรมบูติค สไตล์ชิโน-ยูโรเปียน (Sino-European) ที่มีสถาปัตยกรรมและการตกแต่งผสมผสานลวดลายแบบจีนและยุโรป ส่วนหนึ่งของเมืองเก่า ในจังหวัดภูเก็ต ซึ่งได้ถูกพัฒนามาจาก “อังมอหลาว” หรือบ้านตึกฝรั่งสีขาว ของ “หลิมซิมจั่น” คหบดีชาวจีนฮกเกี้ยนและนายหัวเหมืองแร่ดีบุก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218165453_IMG_4691-1024x683.jpg)
มาบริหารโรงแรมนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่
ตั้งแต่ตอนที่เรียนอยู่ ผมชอบเล่นดนตรี เมื่อก่อนเคยเรียนที่สวีเดน ด้านวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม แต่ว่าตอนที่เรียนอยู่ที่เมืองไทย ที่ธรรมศาสตร์ SIIT (Sirindhorn International Institute of Technology) เป็นครูสอนและนักแสดงสาธิตกับยามาฮ่า ก็เลยชอบเรื่องดนตรี ก็กลับมาเปิดโรงเรียนดนตรี คุณพ่อเปิดให้ตั้งแต่ 2547 ประมาณ 16 ปีแล้ว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218174249_IMG_4758-1-1024x683.jpg)
เป็นลูกคนจีน แต่ทำใมคุณพ่อส่งเสริมให้เรียนดนตรี
จริงๆ แล้ว ต้องขอบคุณคุณพ่อมากๆ ตอนที่ยังเด็ก มีคนคัดค้านเยอะ คุณพ่อเป็นคนชอบดนตรี ก็เลยส่งไปเรียนดนตรีและก็ภูเก็ตยังไม่ค่อยมีความพร้อมในเรื่องของโรงเรียนดนตรี ก็เลยต้องขึ้นลงกรุงเทพบ่อยมาก กับคุณครูที่กรุงเทพ ปิดเทอมเดือนตุลาคม คุณครูก็จะลงมาภูเก็ต ปิดเทอมใหญ่ผมก็ขึ้นไปเรียนที่กรุงเทพ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218163412_IMG_4683-1024x683.jpg)
คุณพ่อทำอาชีพอะไร
คุณพ่อทำธุรกิจสระว่ายน้ำ ขายอุปกรณ์สระว่ายน้ำ กรองน้ำอะไรต่างๆ และก็รับทำออกแบบให้กับโรงแรม
คุณพ่อมาพบที่ตรงนี้ได้อย่างไร
ก็มาเช่าอาคาร 6 ห้องด้านหน้า ทำเป็นออฟฟิตสระว่ายน้ำ ที่นี่ จริงๆ แล้ว บ้านหลังนี้ขายให้คนอื่นก่อน และบังเอิญว่าไปซื้อกลับมา ในความบังเอิญ เพิ่งมาคิด ตอนที่มาเริ่มทำโครงการนี้ว่า จริงๆ แล้ว เราแซ่เดียวกัน คือ หลิม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218171106_IMG_4709-1024x683.jpg)
คนที่ซื้อไปก่อนเรา เอาอาคารไปทำอะไร
เป็นคนทำโรงไม้อยู่ข้างๆ แต่บ้านหลังนี้ ไม่ได้ใช้ทำอะไร ก็ถูกปิด จริงๆ แล้ว บ้านหลังนี้ถูกปิดมาหลาย 10 ปีแล้ว พอเราซื้อมาก็เป็น 10 ปีแล้ว ก็ไม่ได้ทำอะไร ก็ปิดไว้เฉยๆ เหมือนกัน
แต่เดิมเป็นอย่างไร
บ้านหลังนี้เป็นปูนแบบนี้ แต่ว่าเราก็มา renovate และก็สถาปนิกเก่งมาก ในการที่ถอดภาษาอะไรต่างๆ และก็พยายามที่จะรักษาของเดิมเอาไว้ให้มากที่สุด เป็นสไตล์ชิโน-ยูโรเปียน (Sino-European)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218171232_IMG_4713-1024x683.jpg)
เริ่มมาทำเป็นโรงแรมเมื่อไหร่
คุณพ่ออยากจะเปิดบ้านหลังนี้ให้คนได้กลับเข้ามาเห็นอีกครั้งหนึ่ง เราก็เลยตัดสินใจทุบอาคารด้านหน้า (ที่เราเคยเช่า) ทั้งหมดเลย จริงๆ บ้านหลังนี้ ถูกบล็อคถูกปิดบังมาประมาณสัก 20-30 ปีได้ ที่เป็นรูปตัว L หลังจากที่เราทุบตึกด้านหน้าและสร้างอาคารด้านหน้าขึ้นมาใหม่ โดยถอดภาษาเดิมจากบ้านหลังนี้ คือลักษณะการตกแต่ง ไม่ว่าเป็นลายเสา ลวดลายต่างๆ ของบ้านหลังนี้ ทำให้เหมือนกับว่าบรรพบุรุษสร้างบ้านหลังนี้และลูกหลานมาต่อยอด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218171318_IMG_4717-1024x683.jpg)
ไอเดียของโรงแรมมาอย่างไร
ไอเดียมาจากการที่ว่าเราคิดว่าภูเก็ตเป็นเรื่องของเมืองท่องเที่ยว ผมเองทำโรงเรียนดนตรี PT Inter Music และ โรงเรียนสอนเต้น PIDA (Phuket International Dance Academy) ก็เลยอยากเอาดนตรีมาเชื่อมโยงให้เป็นที่พักที่มีเสียงดนตรี และ Decoration ในบ้านหลังนี้ ที่เอามาทำโรงแรม พวกหน้าห้อง เตียงนอน หัวเตียงอะไรต่างๆ ก็จะมีเครื่องดนตรีวางอยู่ ถูกตกแต่งไปด้วยดนตรี และบ้านหลังนี้ คือแซ่หลิม ถ้าเป็นภาษาจีนก็จะเป็นตัวมู่ แปลว่า ต้นไม้หรือป่า เราก็เลยพยายามจัดสวนสวยๆ เอาไว้ ให้คนที่มาได้สัมผัส
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218163700_IMG_4684-1024x683.jpg)
มีทั้งหมดกี่ห้อง
ในตัวบ้านหลังนี้ จะมีแค่ 4 ห้อง เป็น Superior แนอกละ Suite และในส่วนของตึกใหม่ที่สร้างขึ้นมา มี 2 ห้องเป็นรูปแบบ Dormitory คือ sharing กัน เรียกว่า Music Box อยู่บนชั้นสอง ห้องละ 10 เตียง และทุกเตียงก็จะหันออกไปเห็นสวนด้านนอก ที่เราเอาไว้จัด Music Camp ด้วย ที่เหลือก็มีส่วนของเช่า และร้านขนมที่ผมทำกับพี่อีกคนและเพื่อน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218170856_IMG_4703-1024x683.jpg)
ชื่อ Sound Gallery House มาอย่างไร
พอดี ทำโชว์รูมออกแบบดีไซน์เครื่องเสียง จำหน่ายเครื่องดนตรีต่างๆ ชื่อ Sound Gallery เราก็เลยคิดว่าเป็น Sound Gallery House ก็มีงานศิลปะด้วย ก็อย่างที่เรานั่งอยู่ตรงนี้ ก็จะเป็น Omakase Bar
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218171144_IMG_4711-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218170126_IMG_4697-1-1024x683.jpg)
การที่เอาร้านขนม Godo มาอย่างไร
พี่ที่หุ้นกันทำ Food Cafe คาเฟ่ที่เน้นเรื่องกาแฟและเบเกอรี่ที่มีความหลากหลาย พอมาอยู่ที่นี่ คิดว่าเป็นโกปี้เตี่ยม (Kopitiam) และก็ความเป็นโกปี้เตี่ยม เมื่อก่อนคนภูเก็ตจะกินกับ “เจียะโก้ย” คือปาท่องโก๋ แล้วเราก็เลยคิดว่า น่าจะเป็นโดนัท (Doughnut) ก็เลยเป็นโกปี้เตี่ยมแอนด์โดนัท (Kopitiam X Donoughnut) ก็กลายเป็น Godo สำหรับร้าน Torry’s Ice Cream เป็นของน้อง Torry เป็นคนภูเก็ตก็เลยชวนกันมา ร้านแรกสีชมพูดังมากในซอยรมณีย์ ที่เชื่อมถนนถลางและถนนดีบุก ในเขตเมืองเก่าภูเก็ต แต่ที่นี่ร้านสีเขียว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218165701_IMG_4694-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218165806_IMG_4695-1024x683.jpg)
เปิดมาแล้วเป็นอย่างไรบ้าง
เปิดมาไม่ถึงปี คือเมื่อ 27 มีนาคม ปีที่แล้ว ก็เจอโควิด ก่อนโควิด ก็เริ่มดี มีการจัดเหมือน community เล็กๆ มี “หลาดมอหลาว” เชิญชวนคนที่ทำร้านอาหาร เบเกอรี่อะไรต่างๆ มาเปิดร้านและให้คนมาเที่ยวชมและชิม กำลังมาได้ดีเลย และก็โควิดก็มา
ช่วงนี้เปิดให้คนออกมาเที่ยวแล้ว มีแพลนอย่างไรบ้าง
ตอนนี้ก็โชคดี อย่างโครงการ “เราเที่ยวด้วยกัน” และ “คนละครึ่ง” ก็ตอบโจทย์ เราก็อยู่ในย่านเมืองเก่า ก็คิดว่าในส่วนตรงนี้ก็ทำให้คนเลือกที่จะมาพัก แต่เราก็ลดราคาลงกว่าครึ่ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218171942_IMG_4731-1024x683.jpg)
ในอนาคต จะมีพัฒนาอะไร
ก็คิดว่า จะเป็นการผสมผสานเรื่องของความเป็นดนตรี ที่แบบว่า ผมก็อยากให้เด็กๆ ที่โรงเรียน หรือเยาวชนในภูเก็ตได้มีพื้นที่มาเล่นดนตรีกันที่นี่ พอมาแล้วก็เป็น family มีไอศกรีม มีคาเฟ่ มีร้านอาหาร เป็นจุดที่พักผ่อนและจุดเช็คอิน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/12/20201218173627_IMG_4752-1024x683.jpg)
คุณจอม เล่นเครื่องดนตรีอะไร
ผมเล่นอีเล็กโทน (Electone) เพราะว่าชอบที่มันมีความหลากหลาย มันมีเครื่องดนตรีทุกชนิดอยู่ในเครื่องเดียว แล้วเราก็สามารถเลือกเสียงต่างๆ สามารถทำเพลงคล้ายๆ เพลงประกอบภาพยนตร์ได้ เราอยากจะเล่นเปียโนก็ได้ อยากจะเล่นเป็นวงออร์เคสตราก็ได้
Sound Gallery House
33/6 ถนนวิชิตสงคราม อำเภอเมือง จังหวัดภูเก็ต
TEL: +66 (0)61 446 9114, +66 (0)76 608 854
LINE ID: soundgalleryhouse