ภูเก็ต (Phuket) ยังคงเป็นจังหวัดที่น่าดึงดูดและเป็นที่สนใจ สำหรับคนกรุงเทพไม่น้อย จนถึงต้องปักหมุดว่า “ต้องไป (Must Visit)” ให้ได้ ในหนึ่งปี แม้ว่าถูกกล่าวหาว่ากลายเป็นเมืองสำหรับชาวต่างชาติไปแล้ว กับค่าครองชีพที่ค่อนข้างสูงทีเดียว รวมไปถึงค่าเดินทางภายในจังหวัดที่ร่ำลือกัน จนถึง ณ ปัจจุบันนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_113401-1024x576.jpg)
เมื่อเกิดโรคโควิด-19 ภูเก็ตกลายเป็นเหมือน “คนป่วยหนัก” เนื่องจากกลุ่มเป้าหมายหลักของจังหวัดนี้คือ นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ แต่หลังจากจากปลดล็อคแล้ว ภูเก็ตค่อยๆ เริ่มกลับมาคึกคักและมีชีวิตชีวาอีกครั้ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_105812-1-576x1024.jpg)
สิ่งที่น่าสังเกต คือ สายการบินนกแอร์ (Nok Air) ที่ MRBADBOY นั่งมาเต็มลำเลย ทั้งไปและกลับ รวมถึงสายการบินเวียดเจ็ทแอร์ (VietJet Air) และแอร์เอเชีย (Air Asia) ที่เพื่อน ๆ ร่วมทริปได้เดินทางมาและบอกเล่าให้ฟัง นับเป็นนิมิตรหมายที่ดีทีเดียว แน่นอน นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ คือคนไทยนั่นเอง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830090727_IMG_3675-1-1024x683.jpg)
ภูเก็ตได้ชื่อว่าเป็นไข่มุกแห่งอันดามัน มีเกาะต่างๆ มากมาย มีหาดทรายสีขาวที่ชวนให้อยากไปนอนเกลือกกลิ้ง มีน้ำทะเลสีสดใสสะอาด ทั้งสีเขียวมรกต (Emerald) และสีน้ำเงินดั่งบลูแซฟไฟร์ (Blue Sapphire) ที่สามารถมองเห็นพื้นใต้น้ำและปลาสวยงามชนิดต่างๆ จากบนเรือ … ว้าว ว้าว ว้าว … มันช่างเย้ายวนจริงๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830091551_IMG_3681-1-1024x683.jpg)
อย่างไม่ต้องสงสัย MRBADBOY ได้ตัดสินใจเข้าร่วม “One Day Trip: พีพี ปีเลลากูน เกาะไผ่” กับ Love Andaman ที่มีประสบการณ์มานาน 10 ปี และมีความหมายดีๆ กับชื่อ LOVE (Love: คนรักทะเล, Original: เราคือตัวจริง, Value: ทีมเลิฟอันดามันให้ความสำคัญกับการให้บริการ และ Environment: เลิฟอันดามันให้ความสำคัญกับการท่องเที่ยวอนุรักษ์)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830091752_IMG_3685-3-1024x683.jpg)
เช้าวันรุ่งขึ้น รถตู้จาก Love Andaman มารับเราที่โรงแรมแคสเซีย ภูเก็ต (Cassia Phuket) เพื่อมุ่งหน้าสู่ท่าเรือ Visit Panwa และได้ทำการเช็คอิน ก่อนที่จะเข้าไปรับอาหารเช้าเบาๆ แบบง่ายๆ เช่นข้าวต้ม ขนมปัง ชา กาแฟ น้ำผลไม้ สำหรับนักท่องเที่ยวที่ยังไม่ได้กินอะไรมา แต่สำหรับ MRBADBOY จัดไปเรียบร้อยแล้ว ณ ที่พักของเรากับวิวทะเลสาปที่สวยงามมาก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830092223_IMG_3692-1024x683.jpg)
ก่อนลงเรือสปีดโบ๊ท (speed boat) เราต้องฟังคำแนะนำจากมัคคุเทศก์สาวพร้อมทั้งอธิบายโปรแกรมเที่ยวตามเกาะต่างๆ ที่เราต้องไปกันเกือบทั้งวัน เราใช้เวลาเดินทางจากท่าเรือไปเกาะพีพีเล ประมาณ 50 นาที
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830092453_IMG_3696-1024x683.jpg)
ไกด์สาว ได้ถามทุกคนว่า “มีใครเมาเรือมั้ยคะ ไม่ต้องกังวลใจ เพราะเรือมี Complimentary และ Happy Bag ให้ตลอดการเดินทาง ขอได้ไม่อั้น” ฟังดูนึกถึงบุฟเฟ่เลย กินไม่อั้น 555
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830093906_IMG_3713-1024x683.jpg)
เรือสปีดโบ๊ท สปีดสมชื่อ เล่นเอาผมเผ้ากระเซิงไปตามๆ กัน ได้บรรทุกผู้โดยสารเต็มลำประมาณ 47 คน ตามที่เขียนข้างเรือ ไม่รวมคนขับและเจ้าหน้าที่ประจำเรือ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830103829_IMG_3733-2-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830142202_IMG_3804-1024x683.jpg)
และเราก็มาถึงอ่าวมาหยา (Maya Bay) เป็นจุดแรก ที่นี่เป็นสถานที่ถ่ายทำภาพยนตร์ “The Beach” ที่หลายๆ คน รวมทั้งพวกเรา ได้กระตือรือร้นที่จะพยายามมองดูความสวยงามของอ่าว อย่างกับไม่เคยเห็นมาก่อน และพยายามเก็บภาพความสวยงามนั้นไว้ แต่น่าเสียดาย อุทยานไม่อนุญาติให้เรือจอดบริเวณหน้าหาดได้ อดได้สัมผัสความขาวเนียนของหาดทรายขาวเลย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830103113_IMG_3720-2-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830103423_IMG_3722-1-1024x683.jpg)
MRBADBOY ได้ตื่นเต้น เมื่อไกด์สาวได้บอกว่า จะพาเราไปสามจังหวัดในคราวเดียวกัน คือ กระบี่ ภูเก็ตและพังงา … ว้าว ว้าว ว้าว … เนื่องจากว่า เกาะพีพีอยู่ในความดูแลของอุทยานแห่งชาติหาดนพรัตน์ธารา-หมู่เกาะพีพี (Hat Noppharat Thara-Mu Koh Phi Phi National Park)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830103936_IMG_3736-2-1024x683.jpg)
หมู่เกาะพีพี ประกอบด้วย เกาะพีพีดอน (Koh Phi Phi Don) และเกาะพีพีเล (Koh Phi Phi Leh) เป็นเวิ้งหรืออ่าวใหญ่ที่มีหาดทรายขาวสะอาดสวยงาม น่าเล่นน้ำและดูปะการัง โดยเฉพาะเกาะพีพีดอน ติดอันดับ 1 ใน 10 อันดับเกาะที่สวยงามที่สุดในโลกเลยทีเดียว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830105349_IMG_3745-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830105418_IMG_3751-1-1024x683.jpg)
เราไปต่อกันที่เกาะพีพีเล ชมความงดงามของอ่าวปิเละ ลากูน น้ำทะเลสีเขียวมรตกใสๆ เหมือนทุกคนลอยอยู่ในห้องโถงขนาดใหญ่ ที่โอบล้อมไปด้วยหน้าผาสูงชัน แต่สบายตากับสีเขียวของต้นไม้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830110558_IMG_3776-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830110743_IMG_3777-1024x683.jpg)
ณ จุดนี้ MRBADBOY และเพื่อนๆ ได้ไปต่อเรือหางยาว เพื่อพาไปชมบริเวณโดยรอบของอ่าว ถ้าใครไม่ได้จอง ก็ถ่ายรูปบนเรือแทน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830123043_IMG_3788-1024x683.jpg)
กลับมาที่ขึ้นเรือสปีดโบ๊ท เพื่อที่จะไปชมถ้ำไวกิ้งแต่อยู่บนเรือ หรือชื่อ ถ้ำพญานาค โดยพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ได้เสด็จประภาสถ้ำนี้ ในปี 2515 ตามรูปร่างของหินก้อนหนึ่งที่มีลักษณะคล้ายเศียลพญานาค และเป็นที่อาศัยของนกนางแอ่นด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_113554-1024x576.jpg)
เรือพาเรามาที่เกาะพีพีดอน เพื่อดำน้ำแบบ snorkeling กับอุปกรณ์ดำน้ำที่ทาง Love Andaman จัดไว้ให้ หน้ากากดำน้ำ snorkel และ mouthpiece อันใหม่ เพื่อความปลอดภัยจากโรคโควิด-19
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/line_35935798305875-768x1024.jpg)
MRBADBOY ได้ดีใจมากที่จะได้ลงเล่นน้ำทะเลใสๆ สักที นานมากแล้วที่ได้มาที่นี่ หลงใหลมากกับน้ำทะเลฝั่งอันดามัน น้ำสีเขียวมรกตใสจริงๆ เหล่าปลาต่างๆ ก็ดูจะเชื่องๆ เข้ามาใกล้ๆ คนได้ง่ายๆ ใครมี GoPro ก็ถ่ายใต้น้ำกับปลาได้ภาพวิดีโอสวยๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830114235_IMG_3785-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/line_36004933046342-1024x768.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/2020-08-31-08.53.23-1024x682.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/2020-08-31-08.54.57-1024x683.jpg)
ได้เวลาขึ้นเรือแล้ว ท้องก็เริ่มหิว แต่ยังก่อนสำหรับอาหารกลางวันของเรา ไกด์สาวมีของกินเล่นให้รองท้องไปก่อน แล้วพาเราไป sightseeing ที่อ่าวลิง แต่อยู่บนเรือ ที่เราเห็นฝรั่งหนุ่มสาวบนเรือหางยาว กำลังเล่นกับลิงอย่างสนุกสนาน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_123710-1024x380.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/inCollage_20201010_151850269-1024x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_123743-1024x576.jpg)
เรามาที่อ่าวต้นไทย ที่มีท่าเรือหลัก ร้านอาหารและที่พักมากมาย แต่ตอนนี้ดูเงียบเหงามาก บางร้านก็ปิดตัวไปบ้าง เรากินอาหารแบบบุฟเฟ่ที่ร้านอาหารต้นไทร อยู่ที่นี่ประมาณ 1 ชั่วโมง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_130730-1024x202.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_151237-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_151306-576x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830144043_IMG_3831-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830145902_IMG_3843-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830150917_IMG_3856-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830150939_IMG_3858-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830151124_IMG_3863-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น เรามุ่งหน้าไปที่เกาะไผ่ จุดสุดท้ายของทริปนี้ เป็นสถานที่ได้รับความนิยมอันดับต้นๆ ของทะเลอันดามัน หน้าหาดเป็นแนวยาวของหาดทรายขาวโค้งรับกับรูปเกาะงดงามแปลกตา อยู่ที่นี่ประมาณ 1 ชม. ที่ใครใคร่อยากว่ายน้ำต่อ หรือใครใคร่เดินเที่ยวบนหาดทรายขาวและถ่ายรูปเล่นกัน MRBADBOY สังเกตว่า นักท่องเที่ยวชาวไทยที่มาส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น และจะมากับสาวๆ เหมือนมาถ่ายแบบกันเลยทีเดียว แต่ละคู่ก็หาจุดถ่ายรูปแตกต่างกันไป … ว้าว ว้าว ว้าว … ดีจัง มีอาหารตาด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830_111251-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830142736_IMG_3809-1024x683.jpg)
ได้เวลากลับกันแล้ว เรามาถึงท่าเรือ Visit Panwa ประมาณ 4 โมงเย็น หลังจากขึ้นท่าเรือมาแล้ว ทุกคนจะเห็นภาพถ่ายของตัวเองที่ใส่กรอบไม้พร้อมวางอยู่บนโต๊ะ เพื่อเก็บไว้เป็นที่ระลึก
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830092546_IMG_3698-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/20200830092120_IMG_3690-2-1024x683.jpg)
ปัจจุบันนี้ Love Andaman เปิดเส้นทางในการเดินเรือไปยังเกาะพีพี (Phi Phi Island) ทุกวันอังคาร พฤหัสบดี ศุกร์ เสาร์และอาทิตย์ และในวันที่ 15 ตุลาคม 2563 จะมีไปหมู่เกาะสิมิลันและหมู่เกาะสุรินทร์ จะทำการเปิดเกาะให้นักท่องเที่ยวสามารถเข้าไปเที่ยวและเยี่ยมชมได้ภายในช่วงเวลานั้น สนใจติดต่อได้ที่
Love Andaman
+66 (0) 76 390 250-260, +66 (0) 81 999 8844, +66 (0) 90 948 0888, +66 (0) 61 173 9494, +66 (0) 81 919 0101