“วาฬเกยใต้” เวอร์ชั่นใหม่ของเพลง “วาฬเกยตื้น” ของ GUNGUN หรือ กัญจน์กันต์ ปรีชาวุฒิคุณ นักร้องแนวอินดี้ ที่ฮิตชั่วข้ามคืนมียอดวิวใน YouTube มากกว่า 160 ล้านวิว ได้ถูกทำขึ้นมาใหม่เพื่อใช้ในการโปรโมทการท่องเที่ยวทางภาคใต้ โดยการสนับสนุนของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_2741316022855799-1-1024x682.jpeg)
กัญจน์กันต์ ได้กล่าวขอบคุณ ในงานเปิดตัว Music Video “วาฬเกยใต้” ณ ห้อง The Mitr-ting Room ชั้น 5 ศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ ว่า “ก่อนอื่นๆ ต้องขอขอบคุณท่าน ผอ. (นิธี สีแพร ผู้อำนวยการภูมิภาคภาคใต้ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย) มากที่ให้โอกาสผมมาได้แสดงและได้ร้องเพลง “วาฬเกยใต้” ผมก็รู้สึกตื่นเต้นและก็ประทับใจในสถานที่ต่างๆ ที่ได้ไปมามาก”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_977667079372358-682x1024.jpeg)
กัญจน์กันต์ เล่าว่า “ได้ไปถ่ายทำ 2 จังหวัด คือชุมพรและภูเก็ต ไปชุมพรก่อน ที่ผมประทับใจมากเลย ก็คือเกาะไข่ เพราะว่า ผมไม่เคยไปหาดไหนสวยขนาดนี้มาก่อน ก็คือสัตว์ทะเลตอนนี้เยอะมาก และก็น้ำใสมาก มีปะการังที่สวยงามมากๆ ผมได้ไปดำด้วยตัวเอง อย่างที่เห็นใน MV สวยมาก ๆ ดำเอง ถ่ายเองด้วย ส่วนวัด ได้เข้าไปถ่ายสักซีนสองซีน ประทับใจว่าที่มีสิ่งก่อสร้างที่สวยงาม ผู้คนก็มากันเยอะแล้วนะช่วงที่ผมไป สำหรับที่ Phuket Old Town ส่วนตัวผมเป็นคนชอบช้อปอยู่แล้ว ชอบช้อปของเก่าๆ ของ Handmade อะไรพวกนี้ ที่นี่มีอาหารที่อร่อย ของ Handmade อย่างที่ผมใส่ห้อยคออยู่ ผมก็ซื้อมาจากที่นั่น”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_313017836660063-1024x682.jpeg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_758732108028553-2-1024x682.jpeg)
เพลง “วาฬเกยใต้” นี้เป็นส่วนหนึ่งในแคมเปญ “ชีพจรลง South…Wow แล้วไปให้ถึง” โดยการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ที่กระตุ้นเศรษฐกิจท่องเที่ยวภาคใต้ หลังโควิด-19 ให้กลับมาคึกคักอีกครั้ง ผ่านกลยุทธ์ Music Marketing หวังกระตุ้นคนรุ่นใหม่ที่มีกำลังซื้อ เดินทางไปท่องเที่ยวภาคใต้มากขึ้น โดยเน้นกลุ่มนักท่องเที่ยว Gen Y กลุ่มอาชีพอิสระ กลุ่ม Millennial Family โดยเน้นการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ของธรรมชาติที่สวยงาม อาทิ ท้องทะเล หาดทราย และหมู่เกาะ รวมถึงวัฒนธรรมที่ดีงาม และอาหารที่เอร็ดอร่อย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/1599668251886-1024x768.jpg)
นายนิธี สีแพร ผู้อำนวยการภูมิภาคภาคใต้ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) เปิดเผยว่า “ส่วนหนึ่ง เป็นการต่อยอดจากแคมเปญของ ททท. “คิด … แล้วไปให้ถึง” ส่วนของภาคใต้ ในช่วงหลังโควิด เราต้องเร่งกระตุ้นการท่องเที่ยวให้เกิดความคึกคักเหมือนเดิม เพราะว่า ที่จริงแล้ว ภาคใต้ถือว่าเป็นพื้นที่สำคัญอีกพื้นที่หนึ่งในประเทศไทย ในเรื่องของการท่องเที่ยว ในปีๆ หนึ่งที่ผ่านมา มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศมาเที่ยวจำนวนมาก แต่เนื่องด้วยโควิด นักท่องเที่ยวชาวต่างประเทศหายไปหมด ก็คงต้องพึ่งพาตลาดคนไทยเป็นหลัก อย่างไรก็ตาม หลังจากโควิดแล้ว คนไทยส่วนใหญ่ก็ออกเดินทางท่องเที่ยวกัน แต่ปรากฎว่า ส่วนใหญ่จะท่องเที่ยวอยู่แถวๆ ใกล้ๆ กรุงเทพ โดยยังไม่ไปไกลมากนัก ส่วนคนที่เที่ยวภาคใต้ก็จะเป็นคนใต้เที่ยวใต้กันเอง อย่างไรก็ตาม เราก็ยังต้องการให้คนไทย หรือภูมิภาคอื่น เดินทางท่องเที่ยวภูมิภาคของเราด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/G-768x1024.jpg)
“ถึงแม้จะมีโควิด ทำให้เศรษฐกิจแย่ แต่ในทางกลับกัน โควิดกลับช่วยให้ธรรมชาติได้มีการฟื้นฟู ตรงนี้ต้องบอกว่า ภาคใต้ของเรา ธรรมชาติสวยงามมาก มีการฟื้นตัว ไม่ว่าจะเป็นน้ำทะเลที่สวย ใสสะอาด สัตว์ทะเล เต่าทะเลต่างๆ ขึ้นมาวางไข่ ปลาวาฬออกมาแหวกว่าย ดังนั้นก็จะเป็นโอกาสดีที่เราจะต้องไปกัน เพื่อจะได้ชื่นชมความงามของภาคใต้ แต่อย่างไรก็ตาม เพื่อเป็นการสร้างความรับรู้ ทำอย่างไรทำให้คนได้รู้จักภาคใต้ของเราในแง่มุมสวยงามแบบนี้ เพราะว่าไลฟ์สไตล์คนปัจจุบัน ก็มักจะชมพวก YouTube บ้าง สื่อออนไลน์บ้าง ดู MV กันบ้าง ก็เลยคิดว่า เราน่าจะดึงเอาคนที่มีความเป็น magnet เข้ามา น้องกัญจน์กันต์ ที่มีเพลงดังมากกว่า 100 ล้านวิว เนื้อหาของเพลงค่อนข้างเข้ากับภาคใต้ดี จึงคิดว่า น่าจะเป็นโอกาสอันดี ที่เรามาร่วมงานกัน และก็พาน้องไปถ่าย MV กัน”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_3504193192924620-1024x683.jpeg)
นายนิธี ได้พูดถึง 2 จังหวัด ชุมพรและภูเก็ต ทั้งสองฝั่งทะเลของประเทศไทย คือ อ่าวไทยและอันดามัน ที่ใช้ในการถ่ายทำ Music Video ของเพลง “วาฬเกยใต้” ว่า “จุดหนึ่งก็ที่จังหวัดอ่าวไทย แถวชุมพร เพราะว่า มีชื่อเสียงในเรื่องของปลาวาฬ ฉลามวาฬโผล่ขึ้นมา มาแหวกว่าย รวมทั้งมีวาฬชนิดอื่นๆ ด้วย ขณะเดียวกันทางฝั่งอันดามัน ไม่ว่าจะเป็นภูเก็ต กระบี่ ก็มีความสวยงามเช่นเดียวกัน และยังมีวัฒนธรรมที่เป็นไทยเชื่อสายจีน ที่เราเรียกว่าบาบ๋า ย่าหยา ซึ่งก็จะเป็นเสน่ห์ที่หาได้ยากอีกอย่างหนึ่งของชาวใต้ ซึ่งบางคนอาจจะไม่รู้ รวมทั้งอาคารที่เป็นสถาปัตยกรรมแบบชิโนโปรตุกีส ฝั่งของชุมพรก็จะเป็นเรื่องของทะเลที่บริสุทธิ์ และก็มีเรื่องของวิถีชีวิตชาวประมง สำคัญของภาคใต้ ตรงกับเพลงพอดีเหมือนกัน มันเหมือนเขียนไว้เพื่อภาคใต้โดยเฉพาะ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/f-1024x683.jpg)
ททท. ได้ร่วมกับพันธมิตรต่าง ๆ เพื่อนำเสนอโปรโมชั่นพิเศษมากมาย อาทิ บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) กับข้อเสนอพิเศษ อาทิ โรงแรม ร้านอาหาร สปา ต่าง ๆ กว่า 50 ราย ผู้สนใจสามารถเลือกรับสิทธิพิเศษได้จาก 2 ช่องทาง คือแอปพลิเคชั่น True ID และ www.trueyou.co.th ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2563
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/09/received_1387875191423187-1-682x1024.jpeg)
นอกจากนี้ สมาคมสมาพันธ์ธุรกิจการท่องเที่ยวส่วนภูมิภาคแห่งประเทศไทย (TFOPTA) สมาคมธุรกิจท่องเที่ยวภายในประเทศ (สทน.) สมาคมผู้ประกอบการนำเที่ยวไทย (สนท.) สมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย (สธทท.) สมาคมไทยธุรกิจการท่องเที่ยว (ATTA) และสมาคมไทยบริการท่องเที่ยว (TTAA) จัดแพคเกจทัวร์ 5 เส้นทาง ตามรอย Music Video “วาฬเกยใต้” ผ่านเครือข่ายกว่า 100 บริษัท
ติดตามข้อมูลข่าวสารและกิจกรรมต่างๆ ได้ที่
www.facebook.com/tiewtaitiewngai