เปิดแล้วนะครับ!! สวนลอยฟ้าเจ้าพระยา (Chao Phraya Sky Park) … สวนสาธารณะลอยฟ้าแห่งแรกของประเทศไทย ที่ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา จากฝั่งพระนครไปยังฝั่งธนบุรี … จุดชมวิวที่ทำให้ทุกคนต้องมนตร์สะกดกับความสวยงามของสองฟากฝั่งแบบ 360 องศา ทั้งเวลากลางวันและกลางคืน …โดยเฉพาะกลางคืน สวนนี้จะกลายเป็นจุดชมพระอาทิตย์ตกที่สวยที่สุดแห่งใหม่ … ที่ไม่ควรพลาด
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715132834_IMG_8708-1024x683.jpg)
สวนลอยฟ้าแห่งนี้ ได้ถูกปรับปรุงมาจากโครงสร้างเดิมของรางรถไฟฟ้าลาวาลีน (Lavalin) ที่อยู่ช่องกลางสะพานพระปกเกล้า ที่ยังสร้างไม่เสร็จใน ปี พ.ศ. 2527 รถไฟฟ้าลาวาลิน เป็นโครงการรถไฟฟ้ายกระดับโครงการแรกในประเทศไทย ระยะทางกว่า 61 กิโลเมตร จำนวน 3 เส้นทาง พระราม 4 สาทร และสะพานพุทธ ถ้ารถไฟฟ้าสร้างเสร็จ ประเทศไทยจะเป็นประเทศแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่มีรถไฟฟ้าใช้ แต่น่าเสียดาย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715133036_IMG_8710-1024x683.jpg)
นานกว่า 30 ปี เลยทีเดียว ที่ผู้คน ทั้งฝั่งพระนครและธนบุรี จะได้ยลโฉมและใช้บริการสวนลอยฟ้าแห่งนี้ ซึ่งได้เริ่มในปี พ.ศ. 2561 แล้วเสร็จเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2563 วัตถุประสงค์คือให้เกิดประโยชน์เพื่อการพักผ่อนและออกกำลังกาย จนกลายเป็นสวนสาธารณะลอยฟ้า ที่มีทั้งทางเดินและทางจักรยานอยู่ร่วมกันด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715133431_IMG_8714-1024x683.jpg)
สวนลอยฟ้าแห่งนี้ มีความยาว 280 เมตร โดยมีระยะห่าง 0.80 เมตร จากช่องทางเดินรถบนสะพานพระปกเกล้าทั้ง 2 ฝั่ง และความสูงจากระดับพื้น 9 เมตร มีลิฟท์โดยสาร 2 ตัว ให้บริการทั้งสองฝั่งของพระนครและธนบุรี สำหรับผู้สูงอายุ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715133846_IMG_8720-1024x683.jpg)
ตลอดเส้นทางนี้ จะให้ความรู้สึกร่มรื่นของต้นไม้และไม้ดอกนานาพรรณ อาทิเช่น กระดุมทอง ชงโค ผักโขมแดง หญ้าหนวดแมว เตยด่าง ต้อยติ่งฝรั่ง หางนกยูงไทย ยี่โถ หงอนไก่ มะกอกน้ำ ดอกรัก ชาข่อย และ เอื้องหมายนา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715134127_IMG_8721-1024x683.jpg)
หลังจากเปิด ก็มีผู้คน ทั้งฝั่งพระนครและฝั่งธนบุรี เดินทางกันมาที่สวนลอยฟ้าแห่งนี้ ไม่ว่างเว้นแต่ละวัน ทั้งเวลากลางวันและกลางคืน ข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ที่ดูแลการเปิดปิด มากันแบบเป็นครอบครัว เป็นกลุ่มเพื่อน และมากับแฟน มานั่งชมวิว ถ่ายรูป และเซลฟี่ซึ่งกันและกัน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715141146_IMG_8757-1024x683.jpg)
สวนสาธารณะลอยฟ้า มีที่นั่งชมความงดงามของวิวทิวทัศน์กว้างใหญ่ของแม่น้ำเจ้าพระยา 3 จุด โดยมีชื่อว่า ลานอรุณรุ่ง ใจเจ้าพระยา และลานตะวันรอน เป็นแลนด์มาร์คแห่งใหม่ของกรุงเทพฯ ที่มีชีวิตชีวา และดึงดูดนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ มาเยือนย่านเมืองเก่าทั้ง 2 ฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715_143150-1-1024x282.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715145249_IMG_8788-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722151547_IMG_9354-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722162316_IMG_9436-1024x683.jpg)
จุดชมวิวแรก จะเห็นวิวของอาคารและตึกสูงต่างๆ ที่เป็น background โดยผ่านแม่น้ำเจ้าพระยาที่เป็น foreground ช่างสวยงามยิ่งนัก เป็นภาพแบบพาโนรามา มีสถานที่สำคัญที่อยู่ใกล้ๆ สะพานพระปกเกล้า ที่เรามองเห็นได้ คือ บางกอกริเวอร์พาร์ค (Bangkok River Park Condominium) ไปรษณียาคาร (Praisaniyakan Post Office Building) ที่สวยงามทางสถาปัตยกรรม เป็นพิพิธภัณฑ์จัดแสดงเกี่ยวกับไปรษณีไทยและพระราชกรณียกิจพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวด้านการไปรษณีไทย และศาลเจ้ากวนอู (Gong Wu Shrine) ที่อยู่ฝั่งธนบุรี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722154037_IMG_9385-1024x683.jpg)
จุดชมวิวที่สอง จะอยู่ตรงกลางสวนลอยฟ้าและกลางแม่น้ำเจ้าพระยา ที่หันหน้าไปทางฝั่งสะพานพุทธยอดฟ้า จะเป็นจุดชมวิวที่ดีที่สุดที่สามารถมองเห็นสถานที่ท่องเที่ยวมากมาย ในย่านกะดีจีน – คลองสาน (Kadeejeen-Khlongsan Old Town) ซึ่งเต็มไปด้วยความหลากหลายทางด้านวัฒนธรรมท้องถิ่น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200713144201_IMG_8451-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200713144639_IMG_8456-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200713151754_IMG_8473-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200711182852_IMG_8376-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200711190303_IMG_8407-1024x683.jpg)
เช่น วัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร (Wat Prayurawongsawat Worawihan) พระบรมธาตุมหาเจดีย์ (Phra Borommathat Chedi) วัดซางตาครู้ส (Santa Cruz Church) พระปรางค์วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร (Stupa at Wat Arun Ratchawararam Ratchawaramahawihan) และ วัดกัลยาณมิตรวรมหาวิหาร (Wat Kanlayanamit Woramahawihan)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722154157_IMG_9387-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722154458_IMG_9393-1024x683.jpg)
จุดชมวิวที่สาม อยู่ใกล้ทางเข้าฝั่งธนบุรี จะมองเห็น วัดประยุรวงศาวาสวรวิหารและพระบรมธาตุมหาเจดีย์ ได้อย่างชัดเจน และหัวสะพานพระพุทธยอดฟ้า
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200719191052_IMG_9174-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722191201_IMG_9519-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722191310_IMG_9521-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722191412_IMG_9524-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722191827_IMG_9535-1024x683.jpg)
วิวฝั่งสะพานพุทธยอดฟ้า จะให้บรรยากาศและอารมณ์ต่างกัน ทั้งกลางวันและกลางคืน โดยเฉพาะช่วงเวลากลางคืน เราจะได้ประทับใจกับพระอาทิตย์ตก ที่สาดแสงสีเหลืองและสีส้มลงบนผืนน้ำเจ้าพระยา พร้อมๆ กับแหล่งท่องเที่ยวเหล่านั้น รวมถึงสะพานพุทธ ได้เปิดไฟ เพื่อชูความสวยงามอย่างโดดเด่น ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722154603_IMG_9396-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200722154841_IMG_9402-1024x683.jpg)
ทางเข้า ฝั่งพระนครผ่านสวนสมเด็จพระปกเกล้า ขณะที่ทางฝั่งธนบุรี ผ่านสวนป่ากรุงเทพมหานคร เฉลิมพระเกียรติ ทั้งสองเป็นสวนสารธารณะที่ประชาชนมาเดินเล่นและวิ่งออกกำลังกาย โดยเฉพาะฝั่งธนบุรี มีลานกีฬาใต้สะพานพระปกเกล้า สำหรับบาสเกตบอล ฟุตบอล และเซปักตะกร้อ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715_184855-1024x576.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200715185341_IMG_9039-1-1024x683.jpg)
การเดินทางมาที่สวนลอยฟ้าแห่งนี้ MRBADBOY มาแบบชิลๆ โดยใช้บริการรถเมล์สาย 8 (Bus No 8) แบบรวดเดียวถึง จากสถานีรถไฟฟ้าหมอชิต (Mo Chit BTS Station) ถึงสะพานพุทธยอดฟ้า (Memorial Bridge) ขากลับก็นั่งรถเมล์สาย 8 กลับเหมือนเดิม หรืออีกทางเลือกหนึ่ง คือใช้บริการรถไฟฟ้ามหานคร MRT ที่สถานีสนามไชย (Sanam Chai Station) โดยเดินตามถนนปากคลองตลาด (Pak Khlong Talat หรือ Flower Market)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200719164100_IMG_9144-683x1024.jpg)
จริงๆ แล้ว มีรถเมล์สายอื่นๆ ผ่านด้วย เช่น สาย 3, 7ก, 9, 42, 73, 73ก และ 82 หรือถ้าใครสะดวกมาทางเรือ ก็มาขึ้นที่ ท่าสะพานพุทธ (Memorial Bridge Pier, N6)
สวนลอยฟ้าเจ้าพระยานี้ เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 05.00 ถึง 20.00 น. (5am-8pm)