![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_065719-1024x576.jpg)
“นั่งรถไฟครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่” เป็นคำถามที่หลายๆคนเคยถามตัวเอง หรือเคยถูกเพื่อนถาม บางคนก็ตอบได้ บางคนก็นึกไม่ออก จริงๆแล้ว มันก็นานพอสมควรเหมือนกันสำหรับ MRBADBOY เพราะว่าส่วนใหญ่ใช้บริการสายการบิน เวลาไปจังหวัดไกลๆ และรถตู้สำหรับจังหวัดใกล้ๆ แต่ปีที่แล้ว หรือ สองปีที่แล้ว ได้ลองหัดเที่ยวเองโดยรถไฟเป็นครั้งแรก แบบนานมาก จนลืม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_075736-1024x576.jpg)
ดังนั้น ครั้งนี้ถือว่าเป็นครั้งแรกที่นำเสนอ การเที่ยวโดยรถไฟ ในเว็บ MRBADBOYGO เป็นครั้งแรกละกัน และจังหวัดที่ประเดิมคือ ลพบุรี จริงๆแล้วเคยไปลพบุรีก็หลายครั้ง เที่ยวโบราณสถาน เช่น ศาลพระกาฬที่มีลิงเยอะๆ และพระปรางค์สามยอด หรือแม้แต่มาร่วมกิจกรรมปั่นจักรยาน “ปั่นปันรัก พักเมืองรอง” เมื่อปีที่แล้ว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_095420-1024x576.jpg)
แต่ครั้งนี้ ความตั้งใจแรกของ MRBADBOY คือ เที่ยวทุ่งทานตะวัน ที่ถูกจัดว่าเป็นจุดชมดอกทานตะวันที่สวยที่สุดในประเทศไทย ณ วัดเขาจีนแล และไปเก็บภาพสวยๆ กับกล้องตัวใหม่ Canon EOS 80D ด้วย ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว เอาไปใช้ซะ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_100752-1024x576.jpg)
ดูข้อมูลจากเว็บไซต์ต่างๆก็บอกว่า เทศกาลทุ่งตะวันบานสะพรั่ง ได้ถูกจัดขึ้นระหว่างเดือนพฤศจิกายนและธันวาคมของทุกปี และช่วงเดือนมกราคม ดอกจะเริ่มโรยแล้ว แต่ด้วยความอยากจะไปมากกว่า ก็เลยตัดสินใจไปวันที่ 4 มกราคม 2563 ช่วงหยุดยาวปีใหม่ และลองไปโดยรถไฟดูบ้าง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_100411-1024x576.jpg)
หลังจากเช็คตารางรถไฟที่เว็บ www.railway.co.th และได้พบว่า ขบวนรถไฟช่วงเช้าที่ไปลพบุรีคือ ขบวนหมายเลข 111 ประเภทรถเร็ว เวลา 7:00 น. ที่สถานีรถไฟหัวลำโพง มันไกลและต้องตื่นแต่เช้ามากเพราะว่าบ้านของ MRBADBOY อยู่แถวแยกหลักสี่ ก็เลยโทรสายด่วน 1690 ดีกว่า ซึ่งมีโอเปอร์เรเตอร์เสียงสวยรับสายให้บริการ ว่ารถไฟที่จะไปลพบุรีผ่านสถานีบางเขน ทุ่งสองห้อง และหลักสี่ แล้วจะมาถึงสถานีหลักสี่เวลา 7:42 น. หลังจากวางสาย ก็ให้คะแนนเต็มไปเลยกับความพึงพอใจ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104_095337-1024x576.jpg)
เอาวะ ใกล้บ้านละ MRBADBOY ก็มาถึงสถานีหลักสี่ เวลา 7:00 น. เผื่อเวลาไว้กันพลาด ตอนแรกว่าจะจองตั๋วรถไฟชั้น 2 เป็นพัดลม เป็นที่นั่งแบบรถทัวร์หันหน้าไปทางเดียว แต่เต็ม ถ้าจะไปแบบมีแอร์ต้องรอช่วง 9 โมงกว่าๆ ไม่เอาดีกว่าเสียเวลาเที่ยว เลยเลือกตั๋วชั้น 3 แทน ราคา 40 บาท ก็มีเบาะนั่งเหมือนกันแต่หันหน้าชนกัน และเจ้าหน้าที่ขายตั๋วบอกว่า ต้องไปหาที่นั่งเอาเอง เอาละสิ คราวก่อนก็ยืนต้อง 2 ชั่วโมง เอาวะ เป็นงัยเป็นกัน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104115756_IMG_1063-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104115916_IMG_1065-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104122319_IMG_1085-1024x683.jpg)
ปรากฏว่า รถไฟมาช้ากว่ากำหนด มาถึงเวลา 8 โมงเช้า ซึ่งเป็นที่เลื่องลือมากของความล่าช้า แต่กระนั้น มันก็ทำเวลาได้ตามระยะเวลาที่กำหนดคือ 2 ชั่วโมงพอดี มาถึงสถานีลพบุรี 10 โมงเช้า ก็ต้องขอเก็บภาพสถานีก่อนที่มีจุดเช็คอินหลายจุด ส่วนใหญ่เป็นรูปปั้นลิงและดอกทานตะวัน ที่เป็นสัญลักษณ์ประจำจังหวัดนี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104122030_IMG_1083-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104122613_IMG_1086-1024x683.jpg)
ออกจากสถานีมา MRBADBOY จำข้อมูลได้ว่า ต้องไปที่ตลาดเพื่อไปขึ้นรถสองแถว แต่เนื่องจากอากาศร้อนมากแดดแรงมาก ขณะที่คนที่นี่ยังบอกว่า ร้อนกว่าวันก่อนๆ จู่ๆก็มี คนขับรถพาเที่ยว มาเสนอราคา 600 บาท ลดจาก 800 บาท เขาบอกว่าเห็นมาแค่สองคน และจะพาไปสองสามจุดแบบไม่จำกัดเวลาเที่ยวแต่ละที่ เอาวะ อย่างน้อยก็เย็นสบายหน่อย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104123512_IMG_1099-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104123550_IMG_1100-1024x683.jpg)
คนขับบอกว่า จากสถานีรถไฟลพบุรี ไป ทุ่งทานตะวัน ที่วัดจีนแล ประมาณ 20 กิโลเมตร แต่เขาจะหยุดให้เราเที่ยวชมทุ่งดอกคอสมอส ที่ร้านกระเพรา & Coffee ก่อน (จะนำเสนอในตอนต่อไปนะครับ) จากที่นี่ไปอีกนิดเดียวน่าจะประมาณกิโลกว่าๆ สองข้างทางระหว่างถนนที่ขนานลานทุ่งทานตะวันเต็มไปด้วยร้านค้ามากมาย อาหารและเครื่องดื่ม รวมทั้งของฝากกลับบ้าน เช่น เม็ดทานตะวันคั่วกันสดๆ ของขึ้นชื่อที่นี่ และน้ำผึ้ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104123711_IMG_1102-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104123938_IMG_1112-1-1024x683.jpg)
จริงๆแล้ว การมาเที่ยวชมทุ่งดอกทานตะวัน ควรจะมาช่วงหน้าหนาว ดีกว่า เพราะว่า ทุ่งทานตะวัน ที่เขาจีนแล ปลูกอยู่บนเนื้อที่ 1,400 ไร่ ถือได้ว่าเป็นทุ่งทานตะวันที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยเลยทีเดียว กว้างใหญ่มาก ถ้าจะถ่ายตามจุดต่างๆทั่วบริเวณพื้นที่นั้น คงไมจบในวันเดียวแน่ ถึงแม้ว่าจะมีรถรางชมดอกทานตะวันตามจุดต่างๆ ระยะใกล้ๆ ในราคา 20 ต่อคน และมีขี่ม้าด้วย แต่ไม่ได้ถามราคา
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104123906_IMG_1111-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104124052_IMG_1115-1024x683.jpg)
แต่ MRBADBOY เลือกที่เดินถ่ายรูปตามแต่ใจต้องการมากกว่า ถึงแม้ว่าอากาศจะร้อนมากๆ ช่วงเที่ยงและบ่ายโมง ดอกไม้ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เหี่ยวเฉา แต่ดอกจะมีคอตกบ้าง ถือว่าเป็นความโชคดีของเรา เมื่อคนขับรถบอกว่า ปีนี้ดอกทานตะวันปลูกช้ากว่าปีก่อนๆ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104130245_IMG_1157-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104130119_IMG_1153-1024x683.jpg)
มันช่างเพลิดเพลินเสียนี่กระไร กับทิวทัศน์ที่สวยงาม สีเหลืองอร่ามของดอกทานตะวันมากมายแผ่กระจายไปทั่วลานกว้างใหญ่ไพศาล และมี backdrop เป็นเขาจีนแล ที่มีภูเขาสูงต่ำลดหลั่นกันไป แต่ถ้าหันหน้าไปถ่ายภาพด้านตรงกันข้าม ช่วงเวลานี้ก็ไม่ถึงกับย้อนแสงมาก ก็จะสวยงามไปอีกแบบของแกนสีเขียวกับสีเหลืองของดอกทานตะวัน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104130127_IMG_1154-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/01/20200104131805_IMG_1172-1024x683.jpg)
เราจองตั๋วรถไฟขากลับล่วงหน้าไว้แล้ว เที่ยวสุดท้าย คือเวลา 18:06 ขบวนรถไฟหมายเลข 102 เป็นชั้น 2 อยากนั่งสบายๆบ้าง ก่อนที่มันกำลังจะเต็ม ยังพอมีเวลาเหลือเฟือไปนั่งชิลๆ กินอาหารอร่อยและเครื่องดื่มเย็นๆ ที่ร้าน About Coffee Garden ตรงแยกไฟแดง ซอยเฉลิมพระเกียรติ อำเภอท่าศาลา ก่อนกลังกรุงเทพๆ