ช่วงนี้ เห็นคนถือแผ่นไม้ติดล้อ ที่เรียกว่า เซิร์ฟสเก็ต (surfskate) และสเก็ตบอร์ด (skateboard) กันบ่อยๆ แถมลานหน้าห้างสรรพสินค้าหลายที่ได้ถูกปรับให้กลายเป็นลานสเก็ตไปด้วย นอกจากสวนสาธารณะต่างๆ พร้อมกับการเปิดเพลง จังหวะสนุกๆ จากดีเจ ที่ช่วยกระตุ้นการโยกขาและสะโพกบนแผ่นสเก็ตได้เป็นอย่างดี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313171648_IMG_0668-1-1024x683.jpg)
มาร์ช-ชาคริต บุนนาค อายุ 37 ปี เล่นอินไลน์สเก็ตมา 23 ปี เป็นนักกีฬาทีมชาติลงแข่งขันในรายการ “2014 Asian Beach Games” ที่ภูเก็ต ใน “aggressive inline skating” ตอนนี้เขาได้เป็นเจ้าหน้าที่สมาคมกีฬาเอ็กซ์ตรีมแห่งประเทศไทย (Thailand Extreme Sports Association) ดูแลลานสเก็ต Soul Skaters ลานหน้าห้าง CentralWorld ทุกวันเสาร์ ตลอดเดือนมีนาคม 2564 นี้
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313173048_IMG_0707-2-1024x683.jpg)
“จริงๆ กีฬาสเก็ตอยู่คู่ประเทศไทยมานานแล้ว แต่แค่ไม่เกิดความสนใจ เป็นแค่กลุ่มเล็กๆ ตามสวนสาธารณะ แต่ ณ ปัจจุบันนี้ ที่ฮิตกันมากๆ เพราะว่าพวกเซเล็ปมาเล่นกัน ตอนโควิด เขาไม่มีอะไรทำ เขาก็สั่ง surfskate และ skateboard มาไถกัน มันก็เลยกลายเป็นกระแส พอผู้ใหญ่เห็นว่า มันไม่ได้บาดเจ็บขนาดนั้น เขาก็เริ่มสนับสนุน สร้างสนามตามที่ต่างๆ ตอนนี้สนามเกิดขึ้นเยอะมาก เมื่อ 20 ปีที่แล้ว มีสนามที่เดียวที่เราต้องไปแย่งกันเล่น ตอนนี้มีสนามเกิดขึ้นทุกห้าง”
MRBADBOY ได้ถามถึงความแตกต่างระหว่าง surfskate และ skateboard รวมถึงการเล่นด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313205815_IMG_1158-1024x683.jpg)
มาร์ช อธิบายให้ฟังว่า “มันแตกต่างตรงที่เรียกว่า truck คือ skateboard จะหมุนได้น้อยกว่า surfskate ซึ่งสามารุบิดได้ถึง 360 องศาจริงๆ เหมือนเราเล่น surf จริงๆ ส่วนแผ่นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนว่าอยากได้แผ่นรูปทรงไหน วิธีการเล่นก็ต่างกันด้วย surfskate ส่วนมากจะใช้ไหล่ในการโยก แต่ skateboard ใช้ขาในการผลักเพื่อให้ไปข้างหน้า”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313171208_IMG_0643-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313181729_IMG_0892-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313181837_IMG_0894-1-1024x683.jpg)
ลานสเก็ต Soul Skaters เปิดให้เข้ามาใช้บริการได้ฟรีทุกวัน ตั้งแต่เวลา 16.00-21.00 น. แต่มาร์ช จะมาคุมโชว์และกิจกรรมเช่น workshop และ challenge จากนักกีฬาทีมชาติของสมาคมกีฬาเอ็กซ์ตรีมแห่งประเทศไทย ทุกวันเสาร์ หลังจากโชว์ ก็จะมาช่วยฝึกสอนเด็กที่ให้ความสนใจต่อสเก็ต ไม่มีค่าใช้จ่าย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313180447_IMG_0835-1-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313170129_IMG_0609-1024x683.jpg)
ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีบนลานสเก็ต ณ ปัจจุบันนี้ MRBADBOY ได้พบว่าเกือบทุกที่จะมีเจ้าหน้าที่มาคอยดูแล ฝึกสอน และให้คำปรึกษา ทุกเรื่องเกี่ยวกับสเก็ต อาจจะทำให้คนกล้ามาเล่นมากขึ้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313172817_IMG_0692-1-683x1024.jpg)
ณ ลานสเก็ต Soul Skaters แห่งนี้ ไม่ได้มีแต่ผู้เล่นเซิร์ฟสเก็ตและสเก็ตบอร์ดเท่านั้น แต่ยังมี อินไลน์สเก็ต หรือบางคนอาจจะรู้จักในชื่อ โรลเลอร์เบรด หรือแม้แต่สกู๊ตเตอร์ ผู้เล่นที่มาใช้บริการ รวมถึงที่อื่นๆ ด้วย มีทุกเพศทุกวัย ตั้งแต่เด็กเล็กๆ ตัวน้อยๆ วัยพรีทีน วัยทีน จนถึงวัยผู้ใหญ่
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313165821_IMG_0590-1-1024x683.jpg)
มาร์ช ได้เริ่มสนใจที่อยากจะเล่นอินไลน์สเก็ต เมื่อ 20 ปีมาแล้ว จากกระแสความฮิตของไอซ์สเก็ต (Ice Skate) ในประเทศไทย “เริ่มจากการที่เห็นพวกพี่ๆ เล่นกันที่ลาน เราเห็น action แบบ สไลด์บนราวเหล็ก หรือ ลอยตัวบนอากาศ เราก็อยากทำได้บ้าง ก็เลยเริ่มที่ซื้อมาเล่นและฝึก หลังจากนั้นก็เริ่มลงแข่งมาตลอด แข่งทุกสนามมา 20 กว่าปีแล้ว พัฒนาฝีมือตัวเองมาเรื่อยๆ จนกระทั่งได้เป็นทีมชาติ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313170919_IMG_0633-1-1024x683.jpg)
ความยากง่ายในการเล่นอินไลน์สเก็ต มาร์ช ตอบว่า “มันจะยากตอนที่เราฝึกเล่นกับอุปกรณ์ เราจะมาขึ้น ramp หรือ สไลด์บนราวเหล็ก แต่ถ้าเบสิค เช่น วิ่ง เบรค เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา หมุนวงกลม ซ้อมไม่นานก็เป็น”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313171452_IMG_0658-1-1024x683.jpg)
มาร์ช มีท่าที่โชว์ความสามารถของเขา คือ ตีลังกาหลัง (back flip) ที่เขาได้เห็นจากอดีตนักกีฬาทีมชาติ สัญปกรณ์ เอื้อธรรมรักษ์ เมื่อ 20 ปีที่แล้ว และ ท่าเล่นเหล็กขาเดียว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313173401_IMG_0748-1-1024x683.jpg)
“ท่าตีลังกาหลัง ต้องใช้ใจ เราต้องกล้าที่จะลองก่อน ใช้เวลาเป็นปี เราต้องเริ่มตั้งแต่ กระโดดรอบครึ่ง หนึ่งรอบ แล้วมาเหวี่ยงขาขึ้นมาจนเรามองว่ารอบครบแล้ว สำหรับท่าเล่นเหล็กขาเดียว ต้องเริ่มจากสองขา พอฝึกจนคล่องแล้วค่อยๆ ยก ต้องให้ balance กัน วันหนึ่งโดดท่าเดิมๆ 100 ครั้ง จะซ้อมกันประมาณ 3-5 ชั่วโมง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313175016_IMG_0777-2-1024x683.jpg)
“ท่าที่ยากที่สุดเรียกว่า ท่าคอมโบ คือการเปลี่ยน 3 ท่าบนราวเหล็ก มันยากตรงที่ต้องแม่น ถ้าไม่แม่นก็หลุดเลย เป็นการเล่นที่เรียกว่า Royale บิดกลับมาครึ่งรอบเป็น Alley Oop Soul มันจะสัมพันธ์กันพอดี เป็นท่าเบสิคของการฝึกคอมโบ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313180340_IMG_0828-1-1024x683.jpg)
“ก่อนที่พวกผมจะถอดสนับกันได้ ใช้เวลา 10 ปี ส่วนใหญ่หัวเข่ากระแทกปากตัวเองระหว่างฝึกตีลังกา ถ้าเราใส่สนับ เราจะมั่นใจ เราจะกล้าที่เอามือลงพื้นเลย หัวเข่าลงพื้นเลย จะทำให้เราเล่นได้ทะมัดทะแมงเร็วขึ้น”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313202759_IMG_1026-1024x683.jpg)
นอกจาก Soul Skaters แล้ว ยังมีลานสเก็ตอื่นๆ ที่ได้รับการตอบรับและคึกคักเป็นอย่างดี เช่น
Mitr Night Skate, Samyan Mitrtown
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210312212451_IMG_0304-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210312215536_IMG_0513-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210312215459_IMG_0498-1024x683.jpg)
Mitr Night Skate สเก็ตมันส์! ยันเที่ยงคืน ที่สามย่านมิตรทาวน์ (Samyan Mitrtown) ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 18.00-24.00 น.
ลานสเก็ต สวนรถไฟ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210314180355_IMG_1225-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210314181151_IMG_1248-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210314182712_IMG_1282-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210314183925_IMG_1308-683x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210314184354_IMG_1313-1024x683.jpg)
ลานสเก็ต สวนรถไฟ สนามโมเดลแห่งแรกกลางกรุง ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 06.00-20.30 น.
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/03/20210313181212_IMG_0878-3-1024x683.jpg)
รวมทั้ง ตลาดมะลิ เมืองทองธานี, โลตัส แคราย, ฟอร์จูน ทาวเวอร์ รัชดา, ลานสนามหลวง, Crystal Park เลียบด่วนรามอินทรา, Asiatique ลานกิจกรรม ATS, ตลาดนัดเลียบด่วน รามอินทรา, และอื่นๆ อีกมากมาย