หนาวนี้ ถ้าใครยังไม่รู้จะไปเที่ยวที่ไหน เราขอแนะนำทริปท่องเที่ยวแห่งใหม่ที่คุณจะได้สัมผัสอากาศเย็นยามเช้าพร้อมดริปกาแฟสดท่ามกลางทะเลหมอกนั่นคือ “บ้านปางขอน” จังหวัดเชียงราย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/¿¦¬-¦¦-oo-¦-1-1024x683.jpg)
หมู่บ้านปางขอน เป็นแหล่งปลูกกาแฟพันธุ์อาราบิก้าขึ้นชื่อของประเทศไทย ตั้งอยู่บนพื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเล 1,280 เมตร จึงทำให้สภาพอากาศเย็นสบายตลอดทั้งปี ช่วงฤดูหนาวนักท่องเที่ยวนิยมมาจิบกาแฟพร้อมชมความงามของดอกพญาเสือโคร่ง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/o-oF-i¿-i-oo-¦-1-1024x683.jpg)
ชาวบ้านที่นี่ส่วนใหญ่มีอาชีพหลัก คือ ปลูกกาแฟและทำที่พักโฮมสเตย์ รับนักท่องเที่ยวเช่นเดียวกับกลุ่มวิสาหกิจชุมชนกาแฟอาข่าปางขอน ที่รวมกลุ่มกันเพื่อจำหน่ายและแปรรูปผลผลิตจากกาแฟ และส่งเสริมการท่องเที่ยวในชุมชนเพื่อกระจายรายได้ให้สมาชิกมีงานทำมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นอย่างไรก็ตาม แม้รายได้หลักจะมาจากการปลูกและขายกาแฟให้กับผู้ประกอบการกาแฟ แต่ทางกลุ่มยังต้องการสร้างรายได้ในช่องทางอื่นๆ โดยการต่อยอดจากกาแฟที่เป็นผลิตภัณฑ์หลัก จึงเป็นที่มาของโปรเจ็ค “จิบกาแฟดริป แล้วไปออกทริปที่ปางขอน”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/¦T¦i-s-1-1024x682.jpg)
“จิบกาแฟดริป แล้วไปออกทริปที่ปางขอน” เกิดจากความร่วมมือของนักศึกษาสาขาดิจิทัลมัลติมีเดีย มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย (มร.ชร.) กลุ่ม Espresso 1 shot (เอสเปรสโซ วัน ช็อต) ร่วมกับธนาคารออมสิน จัดทำโครงการ “ออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น” เพื่อนำความรู้มาประยุกต์ใช้ในการพัฒนายกระดับมาตรฐานสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ชุมชนให้มีคุณภาพเป็นที่ยอมรับของผู้บริโภค และ นำไปสู่การต่อยอดรายได้ของผู้ประกอบการและชุมชน และความเป็นอยู่ชุมชนให้ยั่งยืนต่อไป
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/¦.oT¦F-¦¦-¬-¬¦-1-1024x683.jpg)
น.ส.ฐิตินาถ ใจมะณา นักศึกษาชั้นปีที่ 3 ตัวแทนกลุ่มเอสเปรสโซ วัน ช็อต กล่าวว่า “จากการลงพื้นที่พูดคุยกับผู้ประกอบการ พบว่ากลุ่มวิสาหกิจชุมชนกาแฟอาข่าปางขอน ต้องการพัฒนาด้านบรรจุภัณฑ์กาแฟเพื่อเพิ่มช่องทางการขายจากการขายส่งเป็นขายปลีกหน้าร้าน และสื่อประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยว โดยเฉพาะช่องทางโซเชียลมีเดีย ซึ่งสมาชิกกลุ่มยังไม่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ ดังนั้นกลุ่มเรานอกจากจะช่วยทำสื่อประชาสัมพันธ์แล้ว ยังช่วยให้ความรู้ด้านการใช้สื่อโซเชียล การถ่ายภาพ ตลอดจนการจัดทำบัญชีครัวเรือนให้กับสมาชิกกลุ่ม พร้อมแนะนำการจองที่พักออนไลน์และการจัดจำหน่ายหน้าร้าน เพิ่มพื้นที่โชว์สินค้า และช่วยออกแบบจุดเช็คอินที่สื่อสารอัตลักษณ์ของปางขอน ที่สำคัญเราอยากจะบอกว่าปางขอนเที่ยวได้ทุกฤดู ไม่ใช่แค่ฤดูหนาวเพราะแต่ละฤดูจะมีเสน่ห์แตกต่างกันค่ะ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/oF--1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/oT-¦i-¦-1-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ นักศึกษายังร่วมพัฒนาเส้นทางท่องเที่ยววิถีกาแฟ สำหรับนักท่องเที่ยวขาลุยที่หลงไหลกาแฟและความงดงามของทัศนียภาพบนดอยสูง ซึ่งทริปท่องเที่ยวนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการเที่ยวคนเดียวหรือจะมาแบบแบ็คแพคเกอร์ก็ได้ เริ่มจากชมความงามของทะเลหมอกยามเช้าพร้อมดริปกาแฟสดๆ สัมผัสรสชาติความกลมกล่อมของกาแฟปางขอนขนานแท้ จากนั้นเที่ยวชมวิถีชีวิตของชนเผ่าอาข่า ไปเก็บกาแฟและเก็บผักจากสวนเพื่อนำไปปรุงอาหาร ซึ่งนักท่องเที่ยวจะได้ทานอาหารอาข่าขนานแท้ อาทิ ลาบหมูห่อใบกาแฟ น้ำพริกทามาลีโล่ ต้มจืดซาโยเต้ เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมตำ “ข้าวปุกทอด” ขนมชาวเขาแท้ๆ ที่ปัจจุบันหาทานได้ยาก และมาถึงถิ่นกาแฟทั้งที ถ้าไม่ได้คั่วกาแฟด้วยตัวเองก็เห็นจะมาไม่ถึงปางขอน ซึ่งกาแฟที่คั่วเองนี้ยังมาทำเป็นของที่ระลึกให้นักท่องเที่ยวนำกลับอีกด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/a¦ti-oF-GT¬o¬T-2-1024x683.jpg)
อย่างไรก็ตาม นักท่องเที่ยวมักจะนิยมเที่ยวปางขอนเฉพาะในช่วงฤดูหนาวเพื่อมาชมทะเลหมอกและดอกพญาเสือโคร่ง แต่แท้จริงแล้วปางขอนเป็นพื้นที่ที่สามารถท่องเที่ยวได้ทุกฤดูกาล มีเส้นทางท่องเที่ยวตามธรรมชาติมากมาย อาทิ น้ำตก การเดินป่า หรือชมความงามของพันธุ์ไม้นานาพันธุ์ที่สถานีพัฒนาการเกษตรที่สูงตามแนวพระราชดำริบ้านปางขอน ให้บรรยากาศแบบไม่ซ้ำกันไม่ว่าหน้าร้อน หน้าฝน หรือหน้าหนาว
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/10/¿¦a¬tn-¦-1-1-683x1024.jpg)
ติดต่อบ้านพักและทริปท่องเที่ยว
กลุ่มวิสาหกิจชุมชนกาแฟอาข่าปางขอน
CALL: 095 243 3884 (คุณภู)
FACEBOOK: หลงรักปางขอน