“เส้นทางท่องเที่ยวลัดเลาะรอบเกาะรัตนโกสินทร์” (Travel Shortcuts around Rattanakosin Island) โดยการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (Tourism Authority of Thailand) เป็นการส่งเสริมการเดินทางท่องเที่ยวในรูปแบบวิถีปกติใหม่ (New Normal) ด้วยระบบขนส่งสาธารณะในพื้นที่กรุงเทพมหานคร ลดการใช้พลังงาน ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมเพื่อการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน ตามแนวคิดสีเขียว 7 ประการ (7 Greens) และมีสินค้าและบริการที่เป็นไปตามมาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัย (Amazing Thailand Safety & Health Administration)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643576232-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643584186-1024x683.jpg)
การเดินทางท่องเที่ยวรอบเกาะรัตนโกสินทร์ ในครั้งนี้ นำโดย นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา (รมว.กก.) พร้อมด้วยคณะผู้บริหารกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา และสื่อมวลชน ได้เริ่มต้นที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) ที่มีความสะดวกและรวดเร็ว ที่สถานีสามยอด (Sam Yod Station, BL30) กับสถาปัตยกรรมสไตล์โคโลเนียลผสมผสานกับศิลปวัฒนธรรมไทยโบราณ ไปสถานีสนามไชย (Sanam Chai Station, BL31) เป็นสถานีที่สวยที่สุดของประเทศไทย ออกแบบและตกแต่งตามสถาปัตยกรรมสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725160435_IMG_9733-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643591625-1024x682.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643596776-1024x683.jpg)
ออกจากสถานี แวะเยี่ยมชม มิวเซียมสยาม (Museum Siam) ที่ได้รับตรามาตรฐาน SHA ประเภทนันทนาการและสถานที่ท่องเที่ยว เป็นพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้ประวัติศาสตร์และเรื่องราวต่าง ๆ ของสังคมไทย นำเสนอผ่านเทคโนโลยีสมัยใหม่และกิจกรรมสร้างสรรค์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725172241_IMG_9806-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725163055_IMG_9765-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643602051-1024x682.jpg)
ใกล้ๆ กัน คณะได้เดินไปที่วัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามราชวรมหาวิหาร หรือวัดโพธิ์ (Wat Phra Chettuphon Wimon Mangkhalaram or Wat Pho) มรดกไทยสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ ชมความสวยงามของพระมหาเจดีย์สี่รัชกาลเป็นแบบย่อไม้สิบสองที่ประดับไปด้วยกระเบื้องเคลือบ ประกอบไปด้วย “พระมหาเจดีย์ศรีสรรเพชดาญาณ” (ร. 1), “พระมหาเจดีย์ดิลกธรรมกรกนิธาน” (ร. 2), “พระมหาเจดีย์มุนีบัตบริขาร” (ร. 3) และ “พระมหาเจดีย์ทรงพระศรีสุริโยทัย” (ร. 4)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725164742_IMG_9787-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น คณะได้เข้าไปในวิหารพระพุทธไสยาส เพื่อสักการะพระพุทธไสยาสน์ (Reclining Buddha) มีขนาดใหญ่เป็นอันดับ 3 ของประเทศ พระบาทซ้ายและขวาซ้อนเสมอกันที่ประดับมุกภาพมงคล 108 ประการ ตรงกลางเป็นรูปจักรตามตำรามหาปุริสลักขณะ เป็นการผสมผสานกันระหว่างคติความเชื่อที่รับมาจากชมพูทวีปและจีน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725165330_IMG_9793-1024x683.jpg)
บริเวณผนังของวิหารนั้น ด้านบนมีภาพเขียนสีเรื่อง “มหาวงศ์” และผนังระหว่างช่องหน้าต่าง เขียนภาพสีเกี่ยวกับพระสาวิกาเอตทัคคะ 13 องค์ อุบาสกเอตทัคคะ 10 ท่าน และ อุบาสิกาเอตทัคคะ 10 ท่าน อยู่ด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725174651_IMG_9833-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643606755-1024x683.jpg)
แล้วนั่งเรือข้ามฟากจากท่าเตียน (Tha Tien Pier, N8) ไปยัง วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร หรือวัดแจ้ง (Wat Arun Ratchawararam Ratchawaramahawihan or Wat Arun) เพื่อถวายตราสัญลักษณ์ SHA ประเภทนันทนาการและสถานที่ท่องเที่ยวแด่พระธรรมรัตนดิลก เจ้าอาวาสวัดอรุณราชวราราม
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725180817_IMG_9857-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725181530_IMG_9865-1024x683.jpg)
และสักการะพระปรางค์ (stupa-like pagoda) มีความสูงจากฐานถึงยอด 81.85 เมตร เป็นพระปรางค์ที่สูงที่สุดในประเทศไทยและของโลกอีกด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725184827_IMG_9869-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725190850_IMG_9874-1024x683.jpg)
นั่งรถตุ๊กตุ๊กไปสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) สถานีอิสรภาพ (Itsaraphap Station) ซึ่งมีเอกลักษณ์โดดเด่น งดงามตระการตาด้วยรูปหงส์สีทองอร่ามเฉิดฉาย โดยมีต้นแบบจากวัดหงส์รัตนารามราชวรมหาวิหาร (Wat Hong Rattanaram Ratchaworawihan)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/20200725194618_IMG_9889-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643622170-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2020/07/1595643616561-1024x682.jpg)
เดินทางไปสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) สถานีวัดมังกร (Wat Mangkon Station) ที่ออกแบบโดยถ่ายทอดวิถีชีวิตชาวไทยเชื้อสายจีน และชมบรรยากาศ Street Food ของดีน่ากิน ย่านเยาวราช รวมทั้งเยี่ยมชมโรงแรมเซี่ยงไฮ้แมนชั่น กรุงเทพฯ (Shanghai Mansion Bangkok) ที่ได้รับตราสัญลักษณ์ SHA หมวดโรงแรม/ที่พัก และ ห้องอาหารจีน เรดโรส ไชนีส เรสเทอรองท์ & แจ๊สเลาน์จ ห้องอาหารสไตล์ Modern Chinese ผสมผสานอาหารจีนหลากหลายสไตล์ ทั้ง กวางตุ้ง ฮกเกี้ยน เสฉวนที่อยู่คู่ชาวเยาวราชมานานหลายปี และได้รับตราสัญลักษณ์ SHA หมวดภัตตาคาร/ร้านอาหาร ทั้งนี้ เพื่อเป็นการตอกย้ำการท่องเที่ยวที่สะอาด สะดวก ปลอดภัย ราคาเป็นธรรม และผู้คนในพื้นที่ พร้อมเป็นเจ้าบ้านที่ดี ต้อนรับนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ