MRBADBOYGO.COM ได้มีโอกาสกลับมาเยือนคาเฟ่สุดชิคที่ชลบุรีอีกครั้ง นั่นคือ Harudot Chonburi by Nana Coffee Roasters แต่ครั้งนี้กับการเปิดตัวแลนด์มาร์กเอ้าท์ดอร์แห่งใหม่ที่มีชื่อว่า “Garden Art Space” เป็นสวนที่ให้ได้สัมผัสกับธรรมชาติ ศิลปะและดนตรี
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231221_162625.jpg)
“Garden Art Space” โดย คุณกิม บดินทร์ ปี่เสนาะ ผู้ออกแบบสวนชื่อดังระดับประเทศจาก “อยู่กับดินทร์” ได้ถูกสร้างขึ้นภายใต้คอนเซ็ปต์ “Connecting Nature” มีแรงบันดาลใจมาจากเมล็ดพันธุ์ความคิดที่เติบโตผลิบาน พร้อมโครงสร้างอาคารที่ผสมผสานการเชื่อมต่อกับธรรมชาติและ Landscape เพื่อให้ได้รับพลังจากต้นไม้และสายน้ำลำธารที่ไหลผ่าน รวมถึงพื้นที่สำหรับการแสดงงานศิลปะ แล้วผ่อนคลายไปกับเมนูกาแฟคุณภาพจากเมล็ดกาแฟคั่วบดระดับซูเปอร์พรีเมียมจาก Nana Coffee Roasters
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7374.jpg)
คุณอัญญุดา อิศรางกูร ณ อยุธยา ศิลปินด้านการออกแบบเสื้อผ้าและลายพิมพ์กับแบรนด์ GQ ได้ร่วมออกแบบกับทีมวิศวกรรมเป็นครั้งแรก ประกอบไปด้วยคุณสมชาย โพธิ์อยู่, คุณพสิษพ์ รอดสังวาลย์ และ คุณทัศนัย พันธุ์ผดุงกุล เพื่อสร้างสรรค์ลวดลายบนโครงสร้างโลหะที่เรียกว่า Printed Sunshade Structure จัดวางและติดตั้งในสวนแห่งนี้ ผลงานศิลปะนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากลำแสงที่สาดส่องผ่านต้นไม้เข้ามาภายในสวน
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231221_161204-576x1024.jpg)
คุณอัญญุดา เล่าให้ฟังว่า “ตอนแรกให้มาออกแบบลายผ้า ลักษณะเป็นผ้าร่มแล้วเอามาขึงในสวน ทีนี้เราได้มีการลองทำและไม่สามารถใช้ลวดสลิงขึงได้ เพราะว่าที่จำกัดและดูแล้วไม่น่าจะเหมาะกับสภาพแวดล้อม ก็เลยต้องเปลี่ยนมาเป็นใช้โครงสร้างแบบนี้เป็นลักษณะการขึงผ้า ต้องมีการทำงานร่วมกับวิศวกรรม จึงเป็นครั้งแรกที่ได้ทำงานร่วมกันกับวิศวกร ลักษณะการออกแบบจะเห็นว่าเหมือนชิ้นมาต่อกัน ก็คือใช้หลักการเหมือนสร้างเสื้อผ้าที่ทำเป็น Pattern มาต่อกันจนเป็นรูปร่าง เป็นเสื้อ แต่เปลี่ยนเป็นโลหะ ก็คือทางพี่เปาก็เลยออกแบบวิธีการติดตั้ง วิธีการสร้างเป็นเหมือนแบบ Insert เป็น Knockdown คือเขาทำมาทีละชิ้นแล้วมาประกอบ Printed Sunshade Structure ตรงตัวเลย เป็นงานพิมพ์ เป็นร่ม และประติมากรรม มีทั้งหมด 12 ชิ้น ด้านหน้ามีโคมไฟด้วย”
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231221_161055-576x1024.jpg)
“เราออกแบบให้เข้ากับสภาพแวดล้อม อย่างอันนี้เป็นชิ้นแรกที่ทำ (ด้านหน้าของพื้นที่กิจกรรม) ถ้าใครมาแล้ว ลองสังเกตดูว่าจุดเด่นของสวนที่นี่ก็คือแสง ทุกเวลา ทุกช่วงเวลา จะมีแสงที่สวย มองไปทุกทิศจะมีแสงเข้าตลอดเวลาและสวย ลักษณะของแสงที่เป็นวงแสง เป็นประกายแสงมาออกแบบเป็นร่มคันนี้ ซึ่งในจุดนี้เป็นแสงสวยสุด (ด้านข้างของพื้นที่กิจกรรม) เราพยายามที่จะออกแบบประติมากรรมให้เข้ากับต้นไม้ เราจะไม่ตัดทิ้งแต่ติดตั้งขึ้นไปให้อยู่ด้วยกัน (ด้านหลังพื้นที่กิจกรรม) จริงๆ ชิ้นนี้หนักมากประมาณ 2 ตัน เราไม่สามารถที่มีเสาในสวนได้ เราเลยต้องไปตั้งเสาด้านหลังและก็ทำเป็นโยงมาที่เป็นเหมือนโค้งๆ เพื่อให้ทุกคนเงยขึ้นไปแล้วเห็น ถ้าเรามองขึ้นไปเจอท้องฟ้าเลย เราจะแสบตา แต่ถ้ามีร่ม เราจะได้เห็นท้องฟ้าด้วยและเห็นงานด้วย”
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7321-683x1024.jpg)
ในงานเปิดตัวสวนแห่งนี้ “ดีเจพุฒิ พุฒิชัย เกษตรสิน” ผู้คลั่งไคล้ในการดื่มกาแฟและ Café Lover ได้ร่วมสร้างสรรค์เมนูกาแฟสุดพิเศษที่มีเฉพาะ HARUDOT สาขาชลบุรีเท่านั้น นั่นคือ Strawberry Cloud Coffee ที่เจ้าตัวบอกว่า “ดื่มแล้วจะยิ้มแย้มอย่างมีความสุข” จะมีจำหน่ายถึงวันที่ 31 มกราคม 2567 นี้ รายได้จากการขายเมนูนี้ทุก 50 บาท/แก้ว จะนำไปบริจาคให้การกุศลและแหล่งชุมชนในจังหวัดชลบุรี
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7283.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/InCollage_20231225_142511825.jpg)
นอกจากนี้คุณเตยยี่ (Teayii) ประภัสสร กาญจนสูตร ศิลปินที่ใช้ภาษาสื่อสารออกมาเป็นผลงานศิลปะที่โดนใจที่สุดในขณะนี้ ได้เขียนข้อความเกี่ยวกับความรัก “ขอให้เธอพบความรักที่น่ารักต่อหัวใจ” ก่อนที่เผย Exhibition ใหม่ชื่อว่า “นิยามรัก..ฮีลใจ” ต้อนรับเทศกาลวาเลนไทน์ 2024
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7355.jpg)
คุณเตยยี่ เผยว่า “จริงๆ คอนเซ็ปต์ อยากให้เชื่อในความรัก ว่าจริงๆ แล้วรักมันอิสระ แต่สิ่งที่ทำให้มนุษย์ไม่พบอิสรภาพทางความรู้สึกคือความคาดหวังมากกว่า Exhibition นี้ก็จะเคารพในความรักที่น่ารักต่อหัวใจและ Heal ใจ จะมีถ้อยความต่างๆ รอบๆ สวนแห่งนี้ในเดือนกุมภาพันธ์”
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7398.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_7226.jpg)
งานเปิดตัวสวนแห่งนี้ได้ปิดท้ายด้วยการแสดงดนตรีอะคูสติกสดๆ จากนักร้องเสียงเสน่ห์คุณภาพระดับตำนาน เจ้าของบทเพลงไพเราะมากมาย “ธีร์ ไชยเดช” และ “ติณณ์ นภาลัย” ศิลปินหนุ่มมากความสามารถที่มีสไตล์การร้องเพลงโดดเด่นไม่เหมือนใคร
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231221_162937-576x1024.jpg)
ในยามค่ำคืน Garden Art Space จะกลายเป็น “Mystic Garden” ให้สัมผัสถึงเสน่ห์แห่งการผสมผสานระหว่าง “ธรรมชาติ และ แสงไฟ” อย่างน่าทึ่ง