“มูลนิธิเอเชีย ประเทศไทย” เปิดตัว “โครงการ Let’s Read and Play (ประเทศไทย)” และเทศกาลรักการอ่านผ่านนิทานและการเล่น (Let’s Read and Play’s Reading Festival) ที่โรงเรียนนำร่อง “ฤทธิยะวรรณาลัย (ประถมศึกษา)” เพื่อเติมเต็มพัฒนาการและการเรียนรู้ของเด็กปฐมวัย พื้นฐานสำหรับการรู้หนังสือและทักษะทางคณิตศาสตร์ สร้างความพร้อมให้เด็กก่อนเข้าสู่การเรียน สร้างความสุขความมั่นใจสัมพันธภาพที่ดี และส่งเสริมความร่วมมือระหว่างครอบครัว โรงเรียนและชุมชน
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2123-1.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2218.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2234.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2180.jpg)
นายโทมัส พาร์ค ผู้แทนมูลนิธิเอเชีย ประเทศไทย กล่าวว่า “Let’s Read and Play เกิดขึ้นด้วยการสนับสนุนของบริษัท โนมูระ สิงคโปร์ จำกัด (Nomura Singapore Limited) เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการอ่านในระดับโรงเรียนและระดับครัวเรือน กระตุ้นให้พ่อแม่ผู้ปกครองร่วมเสริมสร้างทักษะการอ่านเพื่อการเรียนรู้ของเด็ก เป็นการสานต่อความสำเร็จจากโครงการด้านการศึกษาของมูลนิธิเอเชีย เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการสนับสนุนการพัฒนาการศึกษาระดับปฐมวัยในประเทศไทยให้ยั่งยืน”
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2111.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2096.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2304.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2321.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2327.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2351.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_2401.jpg)
น.ส.วรจรรย์ เนียมทรัพย์ ผู้จัดการโครงการ Let’s Read and Play กล่าวว่า “รศ.ดร.อรพรรณ บุตรกตัญญู ผู้เชี่ยวชาญด้านเด็กปฐมวัยและคณะนิสิตบัณฑิตศึกษา สาขาวิชาปฐมวัยศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เป็นผู้คัดเลือกหนังสือนิทานภาษาไทยจากห้องสมุดนิทานดิจิทัลจำนวน 64 เรื่อง ที่เนื้อหาสอดคล้องกับสาระการเรียนรู้ตามหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พ.ศ. 2560 มาออกแบบเป็นหลักสูตรและกิจกรรมส่งเสริมการอ่านเพื่อการเรียนรู้ที่โรงเรียน 32 สัปดาห์ที่เชื่อมโยงกับหน่วยการเรียนรู้ที่ครูจัดกิจกรรมในชั้นเรียน เหมือนกับที่คุณพ่อคุณแม่ผู้ปกครองได้ใช้เวลาในอ่านนิทานและทำกิจกรรมกับลูกที่บ้าน จุดมุ่งหมายของโครงการฯ นี้คือเด็กสนใจในการเรียนรู้เรื่องราวรอบตัวได้แง่คิดและความหลากหลายจากนิทานนานาชาติจากทุกมุมโลก เด็กจะได้พัฒนาทักษะทางภาษา การเข้าใจเรื่องราว การรู้จักพยัญชนะและการออกเสียง รู้จักคำศัพท์ใหม่ที่เชื่อมต่อไปกับความสามารถในการเริ่มต้นการอ่านและการเขียนตามวัย”
งานมีการเสวนาในหัวข้อ “สภาพแวดล้อมแบบไหนที่สร้างเด็กไทยให้เป็นหนูน้อยนักอ่าน?” การสาธิตกิจกรรม Let’s Read and Play และกิจกรรม “ผจญภัย 7 ด่าน กับผองเพื่อนในป่าใหญ่”
ดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่น Let’s Read ฟรี และอ่านนิทานได้มากกว่า 10,000 เรื่อง จาก 59 ภาษา สอบถามรายละเอียด โทร. 062-7341267