บริษัท จี-ยู ครีเอทีฟ ร่วมกับสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น เตรียมลุยงานใหญ่ เทศกาลไทยโตเกียว (Thai Festival Tokyo) ในวันที่ 20-21 พฤษภาคมนี้ ณ Yoyogi Park ย่าน Shibuya กลางกรุงโตเกียว โดยการนำ Soft Power ด้านวัฒนธรรม ได้แก่ อาหาร ภาพยนตร์และวีดิทัศน์ การออกแบบแฟชั่นไทย ศิลปะการป้องกันตัวแบบไทย และ เทศกาลประเพณีไทย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/02/758153B0-B2F3-4C35-9477-F2444A1ABD2C-1024x683.jpg)
เทศกาลไทยโตเกียว จัดขึ้นครั้งแรกในปี พ.ศ. 2543 ในฐานะ “เทศกาลอาหารไทย” ที่สวนโยโยกิ ในเขตชิบูย่า กรุงโตเกียว เพื่อมุ่งหวังให้อาหารไทยเป็นที่นิยมในญี่ปุ่นและดึงดูดผู้เข้าชมเป็นจำนวนมาก หลังจากนั้นสถานเอกอัครราชทูตไทยจัดงานต่อเนื่องทุกปีที่สวนสาธารณะโยโยงิ ในปี พ.ศ. 2548 ได้เปลี่ยนชื่อเป็น “เทศกาลไทย” เพื่อเผยแพร่เสน่ห์ที่หลากหลายนอกเหนือจากอาหารไทย นาฏศิลป์ เครื่องดนตรี ดนตรี ฯลฯ
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/02/3CE46F42-C530-4A9C-925E-5A2F8602D009.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/02/F78C4116-08EB-4A84-9CB9-F8FEB600C4DF.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/02/D26C450E-B19B-4159-B0E1-74C6F8E15367.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/02/E7B5DAA2-3800-43F1-8B80-35C1AD5A8A4A.jpg)
ปัจจุบันจำนวนผู้เยี่ยมชมเพิ่มขึ้นเป็น 350,000 คน มากกว่าครั้งแรกถึงสิบเท่า และเป็นงานระดับนานาชาติที่ได้รับความนิยมสูงสุดที่จัดขึ้นในโตเกียว อีกทั้งยังเป็นเทศกาลไทยที่ใหญ่ที่สุดในโลกและถือเป็นต้นแบบเมื่อจัดขึ้นในแต่ละประเทศ จากความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่ ได้แพร่กระจายไปยังจังหวัดอื่นๆ เช่น โอซาก้า นาโกย่า ชิซูโอกะ และเซนได
สมัครออกร้านได้ทาง 02-658-7557, Line: @gyucreative, Email: info@gyucreative.com
ติดตามรายละเอียดได้ที่ www.thaifestivaltokyo.com