“รางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย (Thailand Tourism Awards)” ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 จัดขึ้นโดยการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย เพื่อผลักดันการยกระดับมาตรฐานสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยว สร้างความเชื่อมั่นและความประทับใจแก่นักท่องเที่ยวในการท่องเที่ยวรูปแบบวิถีใหม่ ปลอดภัยห่างไกลโควิด-19 ประกาศ 185 ผู้ประกอบการ องค์กรและชุมชนท้องถิ่นในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวที่ชนะการประกวด ณ PM Studio กรุงเทพมหานคร และถ่ายทอดสดผ่านเฟสบุ๊กแฟนเพจ Thailand Tourism Awards และ Amazing Thailand
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/a¦-8¬-8-8--1024x686.jpg)
รางวัลถูกแบ่งออกเป็น 3 ประเภทหลัก “แหล่งท่องเที่ยว (Attraction)” จำนวน 83 รางวัล “ที่พักนักท่องเที่ยว (Accommodation)” จำนวน 69 รางวัล และ “การท่องเที่ยวเชิงสุขภาพ (Health & Wellness Tourism)” จำนวน 33 รางวัล โดยแต่ละประเภทได้รับคัดสรรผลงานที่มีคุณภาพ แบ่งเป็น 3 ประเภทรางวัลย่อย ได้แก่ รางวัล Thailand Tourism Gold Award (ยอดเยี่ยม) Thailand Tourism Award (ดีเด่น) และ รางวัล Hall of Fame สำหรับผู้ที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยม 3 ครั้งติดต่อกัน
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/a¬-op-FS¦8½-1-2-1024x699.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/To-¦-¦.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/¦FG¬¦8--1024x683.jpg)
ในปีนี้ 10 ผู้ประกอบการได้รับรางวัล Hall of Fame ได้แก่ ประเภทแหล่งท่องเที่ยว จำนวน 3 รางวัล “เชียงใหม่ไนท์ซาฟารี” จ.เชียงใหม่ “ทิฟฟานี่โชว์” พัทยา จ.ชลบุรี และ “ฟลายอิ้ง หนุมาน” จ.ภูเก็ต ประเภทที่พักนักท่องเที่ยว จำนวน 1 รางวัล ได้แก่ “โรงแรมสยามเบย์ชอร์ รีสอร์ท” พัทยา จ.ชลบุรี และประเภทการท่องเที่ยวเชิงคุณภาพ จำนวน 6 รางวัล ได้แก่ “บันยันทรี สปา ภูเก็ต” จ.ภูเก็ต “บันยันทรี สปา สมุย” จ.สุราษฎร์ธานี “ฟ้าล้านนา สปา” จ.เชียงใหม่ “ระรินจินดา เวลเนส สปา เชียงใหม่” จ.เชียงใหม่ “โอเอซิส เทอร์ควอยซ์ โคฟว สปา” จ.ภูเก็ต และ ”โอเอซิสสปา” พัทยา จ.ชลบุรี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/¦-¦-¦-.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/¦-¦-¦-ait¦-1024x690.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/¦¿¦¦-a¦a¦-a¬-op-F-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/T-T-¦¦--1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/G-a-½--1024x683.jpg)
นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา กล่าวว่า “ภายใต้สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 อุตสาหกรรมท่องเที่ยวได้รับผลกระทบอย่างรุนแรงจากข้อจำกัดในการเดินทางของนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ รวมถึงพฤติกรรมการเดินทางที่คำนึงถึงความปลอดภัยเป็นสำคัญ รางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย จึงเป็นกลไกหนึ่งในการยกระดับมาตรฐานสินค้าทางการท่องเที่ยว โดยในปีนี้ได้เพิ่มเกณฑ์มาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัย ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน Amazing Thailand Safety and Health Administration: SHA เพื่อสร้างภาพลักษณ์การท่องเที่ยวของประเทศไทยให้เป็น “การท่องเที่ยวสีขาว”(สะดวก สะอาด ปลอดภัย เป็นธรรม และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม) และสร้างความมั่นใจให้กับนักท่องเที่ยว ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ ในการท่องเที่ยววิถีใหม่ นำไปสู่การสร้างประสบการณ์การท่องเที่ยวที่ปลอดภัยและประทับใจ โดยเฉพาะการมีส่วนร่วมในการรักษาสังคมและสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืนด้วย”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/6.¦-¦¦8-¬i¿-i--1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/8.¦-o-¦¦-¦-8-ai-¦S¦-8-1024x683.jpg)
นางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ รองผู้ว่าการด้านสินค้าและธุรกิจท่องเที่ยว ททท. กล่าวว่า “ตามที่ ททท. ได้ดำเนินการจัดโครงการประกวดรางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย มาอย่างต่อเนื่อง โดยจัดประกวดทุก ๆ 2 ปี เปรียบเสมือนเครื่องมือรับรองคุณภาพสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยวด้วยมาตรฐานการท่องเที่ยวอย่างรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม เพื่อผลักดันและยกระดับผู้ประกอบการในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวให้พัฒนาสินค้าให้มีคุณภาพและบริการที่ดี ส่งเสริมขีดความสามารถทางการแข่งขันให้ผู้ประกอบการ รวมถึงการรักษามาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัย ผ่านการรับรองมาตรฐาน SHA เพื่อตอกย้ำถึงคุณภาพและมาตรฐานอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยสู่ระดับสากล โดยมีผู้เชี่ยวชาญและผู้ทรงคุณวุฒิจากสาขาต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวร่วมเป็นคณะกรรมการพิจารณาและตัดสินรางวัล ตามกรอบเกณฑ์การตัดสินทั้ง 5 องค์ประกอบหลัก ได้แก่ ‘การท่องเที่ยวสีขาว’ ‘ตอบโจทย์ BCG Model’ ‘มาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัย (SHA)’ ‘การรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อม’ และ ‘เสียงสะท้อนจากนักท่องเที่ยว (Voice of Customer)’”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2021/10/9.-¦--1024x683.jpg)
ททท. คาดหวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการรางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย จะเป็นเครื่องมือสำคัญที่จะเข้ามาช่วยให้เกิดการบูรณาการระหว่างหน่วยงานภาครัฐ เอกชน องค์กรและท้องถิ่นอย่างเป็นรูปธรรม ต่อเนื่องและยั่งยืน ทั้งกระตุ้นให้เกิดการพัฒนาจัดการแหล่งท่องเที่ยวภายในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวให้ดียิ่งขึ้น เพื่อเพิ่มโอกาสทางการตลาดในการเสนอขายสินค้าและผลิตภัณฑ์ ตลอดจนกระตุ้นการเดินทางท่องเที่ยวของนักท่องเที่ยวในพื้นที่ เพื่อก่อให้เกิดการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ กระจายสู่ระบบเศรษฐกิจในทุกระดับอย่างกว้างขวางและทั่วถึง นำไปสู่การท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนต่อไป
รายชื่อผู้ประกอบการที่ได้รับรางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 ได้ที่ www.tourismthailand.org/tourismawards หรือ www.facebook.com/thailandtourismawards