“Stratosphere” นิทรรศการศิลปะและการประมูลที่จะพาทุกคนไปพบกับประสบการณ์ใหม่เหนือชั้นบรรยากาศของท้องฟ้าบนตึกระฟ้าในใจกลางเมือง 66 Tower กับ 127 ผลงานศิลปะที่ถูกคัดสรรภายใน 4 ห้อง ภายใต้ธีมของช่วงเวลาโดยมีภาพทิวทัศน์มุมสูงของกรุงเทพอันน่าหลงใหลเป็นฉากหลัง บนชั้น 21 ระหว่าง วันที่ 11-19 พฤษภาคม 2567 เวลา 10.00-19.00 น. และการประมูลจัดขึ้นในวันที่ 19 เวลา 14.00 น.
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2774.jpg)
คุณพิริยะ วัชจิตพันธ์ คณะกรรมการ The Art Auction Center กล่าวว่า “เราได้รับความร่วมมืออย่างดีจาก 66 Tower และเปิดใช้ชั้นที่ 21 นี้เป็นครั้งแรก ก่อนที่จะถูกไปใช้เป็น Office Space พื้นที่เป็น Panorama 360 องศา น่าประทับใจและพื้นที่กว้างขวางเพียงพอ ถือว่าเป็น Pop-up Art Space ที่สูงที่สุดในประเทศไทยที่เคยจัดมาก็ว่าได้ เนื่องจากเราอยู่สูง ครั้งนี้เราจัดเป็นธีมที่ว่า “Stratosphere” เป็นชือของชั้นบรรยากาศบนท้องฟ้า เราจะมี 4 ห้อง ซึ่งแต่ละห้องเราจะจัดเป็นหมวดตามแสงในช่วงเวลาต่างๆ ของวัน เช้า กลางวัน เย็น และ กลางคืน เพื่อให้คนได้รับสุนทรีย์ในแต่ละห้องที่แตกต่างกันและอารมณ์แตกต่างกัน มันไม่ใช่งานศิลปะที่มาจากศิลปิน เพราะฉะนั้นเราจึงอยากจะเชิญชวน สนับสนุนให้ทุกๆ ท่าน ไม่จำเป็นต้องมาซื้อหรือมาประมูลก็ได้ ให้มาดูงานศิลปะเหล่านี้เพราะว่างานศิลปะพวกนี้มันมีเจ้าของและผมเชื่อว่าเจ้าของก็หวงของเขามาก เราอยู่ดีๆ ไปขอดูที่บ้านเขาคงเป็นไปได้ยาก เพราะฉะนั้นชิ้นที่ออกมาโชว์ในครั้งนี้ มันอาจจะเป็นครั้งเดียวในชีวิตที่เราจะได้เห็นก่อนที่จะถูกเปลี่ยนมือไป”
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2748.jpg)
นิทรรศการและการประมูลนี้ เกิดจากแนวความคิดที่ว่า “สรรพสิ่งถือกำเนิดเกิดจากแสง เมื่อแสงตกกระทบลงบนผลงาน ดวงตาจึงมองเห็น สะท้อนภาพเข้าสู่ห้วงความคิดให้ตกตะกอน ก่อนจะซึมลึกลงสู่จิตใจของผู้ชม” แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม พร้อมมนต์เสน่ห์ของ 4 บรรยากาศของท้องฟ้าในแต่ละช่วงของวัน
“Aurora Awakening”
แสงอันนุ่มนวลของรุ่งอรุณ ความสดชื่นในยามเช้า เมื่อสรรพสิ่งตื่นจากหลับใหลและวันใหม่ได้เริ่มต้น
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2768.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2802.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2825.jpg)
“Zenith Radiance”
ดวงอาทิตย์เจิดจ้า ส่องประกายสีสันเวลากลางวัน สวยงามทรงพลัง ขับเคลื่อนกระตุ้นให้ผู้คนปลดปล่อยตัวเองออกจากขีดจำกัด มุ่งสู่การผจญภัยที่รออยู่เบื้องหน้า
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2834.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2841.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2845.jpg)
“Twilight Serenade”
บทเพลงแห่งแสงสุดท้ายขับขาน เมื่อตะวันจะลาลับขอบฟ้าช่วงเวลาแห่งการครุ่นคิด พิจารณาทบทวน และเป็นชั่วขณะอันตราตรึงประทับใจ
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2853.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2856.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2866.jpg)
“Darkness Descent”
ความงดงามยามค่ำคืน แสงราตรีที่ลึกลับน่าหลงใหล นำไปสู่ห้วงแห่งความฝันและจินตนาการ
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2868.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2872.jpg)
![](https://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2875.jpg)
ผลงานชิ้นเยี่ยมจากศิลปินชั้นแนวหน้า ไฮไลท์ของนิทรรศการศิลปะและการประมูล อาทิเช่น The Dhammapada ธรรมบทโดย ถวัลย์ ดัชนี, Universe โดย ประเทือง เอมเจริญ, กินรี โดย จักรพันธุ์ โปษยกฤต, สุขในจิตลึกโดย เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์, Untitled โดย ชาติชาย ปุยเปีย, After Adam & Eve โดย กิตติ นารอด, The Met Bag, Ed. 6/6 โดย นที อุตฤทธิ์, บิฮูหยิน โดย ชัยยศ จินดากุล, Stained โดย KREME-วรกันต์ จงธนพิพัฒน์, Before Despair โดย แม๊กกี้-ชรารัตติ์ สาระอาภรณ์, The Boy From Darkness, Ed.1/1 โดย ก้องกาน -กันตภณ เมธีกุล, Consume โดย มือบอญ และ Untitled โดย อเล็กซ์เฟส – พัชรพล แตงรื่น เป็นต้น