คอนเสิร์ต “Micro [The Last ร็อค เล็ก เล็ก]” เป็นการรวมตัวครั้งสำคัญของสมาชิกไมโครแบบครบวงในรอบ 13 ปีและโชว์พลังร็อคได้รุนแรงเหลือเกิน พร้อมแขกรับเชิญที่เรียกเสียงกระหึ่มก้องจากชาวร็อคมือขวานับหมื่นใน อิมแพค อารีน่า เมืองทองธานี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-38-1024x683.jpg)
ไม่ใช่เพียงแฟนๆ วงไมโครเท่านั้น แม้แต่คนในวงการบันเทิงมาร่วมชมคอนเสิร์ต อาทิ มิกค์ ทองระย้า, อ้อม สุนิสา, โตโน่ ภาคิน, อิงค์ อชิตะ, จั๊ก ชวิน, ต้าร์ มิสเตอร์ทีม, ฟอร์ด สบชัย, มอสปฏิภาณ, เต๋า สมชาย, ชัช bodyslam และ อ้อย นภาพร
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-2-1024x683.jpg)
สมาชิกทั้ง 6 คนของวงไมโคร “หนุ่ย” อำพล ลำพูน ร้องนำ, “กบ” ไกรภพ จันทร์ดี กีตาร์/ร้องนำ, “อ้วน” มานะ ประเสริฐวงศ์ กีตาร์, “บอย” สันธาน เลาหวัฒนา วิทย์ คีย์บอร์ด, “อ๊อด” อดินันท์ นกเทศ เบส และ “ปู” อดิสัย นกเทศ กลอง เดินออกมาหน้าเวที พร้อมกับเสียงกรี๊ดจากแฟนๆ ในเพลงเปิด “ดับเครื่องชน” ตามด้วย “เติมน้ำมัน” และ “อู๊ดกับแอ๊ด” ที่กระตุ้นอารมณ์แฟนๆ ได้เป็นอย่างดี
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-27-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-5-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-9-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-12-1024x683.jpg)
นักร้องนำ หนุ่ย ได้หยุดพักเพื่อแนะนำเพื่อนร่วมวงมายาวนาน ก่อนเปลี่ยนโหมดอารมณ์ในเพลง “สมน้ำหน้าซ่าส์นัก”, “อย่าดีกว่า”, “ที่อยู่ไกล”, “รุนแรงเหลือเกิน”, “รักซะให้เข็ด”, “ตายเปล่า + เลือดเย็น”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-15-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-17-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-18-1024x677.jpg)
ต่อด้วยเพลงฮิตสร้างชื่อ “รักปอนปอน” ที่ “กบ ไมโคร” ร้องพร้อมโชว์โซโล่กีตาร์สร้างความประทับใจให้กับแฟนๆ อีกครั้ง รวมทั้ง “เอี่ยมอ่องอรทัย” ก่อนปล่อยให้มือกีต้าร์ อ้วน นานๆ ร้องที่ในเพลง “รักคุณเข้าแล้ว”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-19-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-20-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-22-1024x683.jpg)
เสียงกรี๊ดดังสนั่นฮอลล์ เมื่อ แขกรับเชิญ ป๊อด โมเดิร์นด็อก ออกมาในเพลง “บอกมาคำเดียว”, “ยังไงก็โดน” และ “บุษบา” ทำให้แฟนๆ นั่งไม่ติดเก้าอี้กันเลยทีเดียว ต่อด้วยปุ๊ อัญชลี ในเพลง “มันก็ยัง งงๆ”, “ด้วยความคิดถึง” และ “หยุดมันเอาไว้” ถึงคิวของ ตั้ม สมประสงค์เปิดตัวด้วยเมดเล่ย์เพลงฮิต “นึกหรือว่าไม่รู้”, “แผลในใจ”, ลางร้าย + ฝากรอยเท้า + ไว้ใจ + นึกหรือว่าไม่รู้” ที่ทำให้แฟนเพลงร้องตามกันสนั่นฮอลล์ตามติดมาด้วยเพลงฮิต “แผลในใจ และ ทนได้ทุกที”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-29-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-33-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-31-1024x683.jpg)
จากนั้นมาแบบเต็มความเดือดอีกครั้งด้วยเพลง“ม้าเหล็ก”, “จำฝังใจ”, “ใจโทรมโทรม”, “ถอยกันเป็นแถบ” และ “พายุ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/05/ไมโคร-43-1024x683.jpg)
ช่วงท้ายของคอนเสิร์ตก็ยังขนเพลงฮิตมาแบบไม่ยั้ง “อยากจะบอกใครสักคน”, “ถึงเพื่อนเรา” และมันส์สุดพลังนอนสต๊อป “ส้มหล่น”, “เอาไปเลย”, “เสียมั้ย” แต่บรรดาแฟนเพลงนับหมื่นยังไม่อยากให้คอนเสิร์ตต้องจบ จนวง ไมโครต้องจัดอังกอร์ “จริงใจซะอย่าง” และ “โชคดีนะเพื่อน”ให้อีกสองเพลงตามคำเรียกร้อง พร้อมกล่าวขอบคุณแฟนเพลงทุกคนที่สนับสนุนมาตลอดระยะเวลา 37 ปี