โครงการ “Technology is Fun” ความร่วมมือระหว่างปตท. และ CEA เดินหน้าจัดกิจกรรมโรดโชว์ 11 มหาวิทยาลัยทั่วประเทศ นำร่องโดยมหาวิทยาลัยจุฬาฯ ศรีปทุม พระจอมเกล้าธนบุรี หวังสร้างแรงบันดาลใจคนรุ่นใหม่ ต่อยอดซอฟท์พาวเวอร์ไทยในเชิงพาณิชย์
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/335633091_586661496822455_6718533389089899784_n-1024x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC01706-1024x683.jpg)
นายเชิดชัย บุญชูช่วย รองกรรมการผู้จัดการใหญ่นวัตกรรมและธุรกิจใหม่ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า “เทรนด์ของสังคมและพฤติกรรมผู้บริโภคมีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ตลอดจนวิกฤตการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นทั่วโลก จึงเป็นความท้าทายที่ ปตท. ต้องมีการปรับกลยุทธ์ให้ทันกับสถานการณ์ ควบคู่กับการส่งเสริมและต่อยอดเทคโนโลยีนวัตกรรมที่ช่วยสร้างสรรค์สังคมเพื่อให้สามารถดำเนินธุรกิจได้อย่างยั่งยืน พร้อมทั้งพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนไทยให้ดีขึ้นในทุกมิติ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ปตท.จึงได้ร่วมกับสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ (สสศ.) หรือ CEA จัดโครงการ Technology is Fun: อัปสกิลเทคโนโลยีใหม่ ปลุกแรงบันดาลใจ ให้ Next-Genโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้นิสิต นักศึกษา มีโอกาสเข้าถึงเทคโนโลยีที่เกี่ยวข้องในการยกระดับซอฟท์พาวเวอร์ เช่น Metaverse, Augmented Reality (AR), Virtual Reality (VR), Volumatric360 เป็นต้น เพื่อสร้างแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์ผลงานที่จะสามารถนําไปพัฒนาต่อยอดเป็นซอฟท์พาวเวอร์ของประเทศในเชิงพาณิชย์ได้ อีกทั้งจะได้ฐานข้อมูลผู้ที่มีศักยภาพในกลุ่มอุตสาหกรรมสร้างสรรค์สําหรับต่อยอดทางธุรกิจได้ในอนาคต พร้อมขับเคลื่อนพัฒนาซอฟท์พาวเวอร์ไทยให้เป็นที่ยอมรับในระดับสากลในหลากหลายมิติให้กับเยาวชนจำนวน 11 สถาบันการศึกษาทั่วประเทศ ตั้งแต่เดือนมีนาคม – เดือนกันยายน 2566”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/335967180_1332725964174747_2005858762758898055_n-1024x1024.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/337048171_901016034449951_6999353262997715980_n-1024x769.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/338208638_596862568786434_7754656476798953019_n-1024x683.jpg)
โรดโชว์ได้นำเสนอผ่าน 3 กิจกรรมหลัก ได้แก่ “Talk” ฟังการบรรยาย อัปเดตเนื้อหาทางด้านนวัตกรรม เทคโนโลยี สมัยใหม่ รวมถึงการเข้ามามีบทบาทต่อสังคมในโลกอนาคต จาก Speaker ชั้นนำของเมืองไทย “Workshop” กิจกรรมที่จะให้นักศึกษา ได้ร่วมใช้ไอเดีย ความคิดสร้างสรรค์ผ่านกระบวนการเรียนรู้ และได้ทดลองปฏิบัติจริงโดยผู้เข้าร่วมจะได้รับประกาศนียบัตรจากปตท.อีกด้วยและ “Showcase” นวัตกรรมเทคโนโลยีต่างๆ ที่นํามาจัดแสดงให้ความรู้ และร่วมสนุกไปพร้อมกัน ไม่ว่าจะเป็น Drone, Mmetaverse Cclassroom, / Vvirtual Ggallery, AR, VR
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9707-1024x790.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/DSC02013-1024x683.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/338396955_185121664296374_4550226492192165397_n-1024x683.jpg)
โครงการนี้มุ่งเน้นนักศึกษา อาจารย์และผู้ที่สนใจกว่า 2,000 คน จาก 11 สถาบันการศึกษาทั่วประเทศ รวมทั้ง มหาวิทยาลัยรังสิต, มหาวิทยาลัยบูรพา, มหาวิทยาลัยเชียงใหม่, มหาวิทยาลัยนเรศวร, มหาวิทยาลัยขอนแก่น, มหาวิทยาลัยมหาสารคาม, มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ และ สถาบันวิทยสิริเมธี (VistecVISTEC) ระยอง
ติดตามข่าวสารกิจกรรม และโปรแกรมการโรดโชว์ได้ที่ Facebook: TGIF – Technology is Fun, Twitter: TGIF_TechisFun