“บีน นภสร ชัยพรเรืองเดช” ศิลปินจากค่าย BOXX MUSIC (บ็อกซ์ มิวสิค) ปล่อยซิงเกิลใหม่ “ทำดีตอนนี้ไม่ทันแล้ว” ที่ใครพยายามทำดีในตอนที่สายไปแล้วคงต้องจะต้องเจ็บจี๊ดในใจกันอย่างแน่นอน
บีน นภสร กล่าวว่า “ตัวเองเปรียบเหมือนตัวแทนคนที่ตกอยู่ในความสัมพันธ์ที่ Toxic เลยอยากต่อยอดเรื่องราวความสัมพันธ์แบบรักสามเส้าของเพลงนี้ โดยหยิบเรื่องการนอกใจมาเป็นไอเดียหลัก เพราะเป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่อยากจะเล่าผ่านเพลงของบีน เวลาที่คนรักของเราทำผิดซ้ำๆหลายๆครั้ง จนเราไม่อยากที่จะให้โอกาสอีกแล้ว เลยถึงจุดนึงที่ตัดสินใจว่าจะไม่ทนกับข้อแก้ตัวเดิมๆ ความผิดเดิมๆ ทิ้งโอกาสการกลับตัวรอบที่นับไม่ถ้วน ถึงเวลาที่เราจะรักตัวเอง และเลือกเดินออกมาจากความสัมพันธ์ที่ Toxic นั้นสักที มาทำอะไรดีๆ เพื่อทดแทนตอนนี้ก็ไม่ทันแล้ว จึงกลายมาเป็นเพลง ทำดีตอนนี้ไม่ทันแล้ว นั่นเอง
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/BEAN-NAPASON-PR-1-683x1024.jpg)
“สำหรับแนวเพลงยังคงมีความ POP ที่ชัดเจนและเข้าใจง่าย โดยจะมีเสียงกีต้าร์โปร่งที่โดดเด่นขึ้นมาตั้งแต่ตอน Intro มีการผสมผสานกลิ่นความ Rock ในยุค 2000 ในด้านเนื้อเพลงเป็นการพูดถึงฝ่ายที่ตกเป็นรองในความสัมพันธ์ครั้งนี้ เหมือนทุกการกระทำที่ได้รับมา ไม่มีความรักเหลืออยู่อีกแล้ว จึงตัดสินใจที่จะไม่ยอมทนกับคำโกหกและการหลอกลวงอีกต่อไป และในด้านของไอเดียเพลง บีนได้คุยกับ ‘พี่น้ำตาล (Creative ของ Boxx Music)’ พอเราเจอสิ่งที่เราชอบกันแล้ว ก็เริ่มกันจากท่อนฮุคเพลงนี้ที่พี่น้ำตาลเขียนมาเลยค่ะ จากนั้นเรานัดวันรวมตัวกันเขียนเพลงทำ Demo แบบเต็มๆ โดยมี ‘พี่กัปตัน OneOne’ มาช่วยเรื่อง Melody และมี ‘พี่พล คชภัค’ (ผู้บริหารค่าย Boxx Music)ที่ได้เป็น Producer ช่วยกันจัดวางคำ ตำแหน่งและ Dynamic ให้เหมาะสมที่สุด วันนั้นก็ได้ Demo มาจนเกือบครบทั้งเพลง แล้วก็ส่งให้ทาง ‘พี่หมู Instinct’ ช่วยเรียบเรียงและเติมเสียงต่างๆให้กลมกล่อม ลงตัวเพื่อให้ได้ความเป็นบีนที่สุดค่ะ”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/04/MV-¦¦-¦¦TS-F-¦sT¦-BEAN-NAPASON-2-819x1024.jpg)
ในพาร์ทของ MV “เล่าถึงความสัมพันธ์ที่ฝ่ายหนึ่งเริ่มไม่ซื่อสัตย์ต่อกัน จึงทำให้อีกคนสูญเสียความเชื่อใจ จนสุดท้ายได้หลักฐานที่เขานอกใจอย่างชัดเจน ความไว้ใจเชื่อใจที่เคยมีให้กันมันกลายเป็นแค่คำโกหก วันนั้นเราจึงตัดสินใจที่จะรักตัวเองและเลือกเดินออกมาจากความสัมพันธ์นั้น ซึ่งใน MV นี้บีนมีโอกาสได้แสดงเองด้วยค่ะ รู้สึกตื่นเต้นมากๆ ได้ร่วมงานกับ พี่ตี๋-ธนพล จารุจิตรานนท์และมีการ Workshop กันก่อนหน้าวันที่จะได้ออกกองจริง ๆ เจอผู้กำกับ พี่เอส-ปฏิพลทีฆายุวัฒน์และ Production ทีมDune คอยให้คำแนะนำอยู่ตลอด เลยไม่รู้สึกกังวลใจอะไรเลยค่ะ พี่ ๆ ทุกคนน่ารักมาก ๆ วันถ่ายทำ จึงมั่นใจและมีกำลังใจที่ดีตลอดการทำงานเลยค่ะ”
ชม MV ได้ที่ https://www.youtube.com/watch?v=GLv0bGCVNKQ
ติดตามได้ที่ https://web.facebook.com/BeannapasonOfficial, https://www.tiktok.com/@beannapason, https://www.youtube.com/@boxxmusicofficial, https://www.instagram.com/beannbeann/, https://www.instagram.com/boxxmusicofficial/, https://twitter.com/BNapason, https://twitter.com/boxxmusicteam