นับเป็นปีที่ดารานักแสดงหลายๆ คน ผันตัวไปทำธุรกิจส่วนตัวกันคับคั่ง ไม่เว้นแต่ “รัศมีแข ฟ้าเกื้อล้น” พิธีกร ดารานักแสดงมากความสามารถ ผันตัวเป็นเจ้าของธุรกิจผลไม้อบแห้งแบรนด์ “บ๊วยรัศมีแข” ที่กำลังไปได้สวย รสชาติอร่อยกลมกล่อมไม่เหมือนใคร พร้อมผลักดันแบรนด์ให้ดังไกลไปต่างแดนอีกด้วย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/02_-so-T-aiT-T¦-a¿T-o-os¦¦¦8-¦O¦-so--1024x683.jpg)
แรงบันดาลใจในการเริ่มทำแบรนด์ “บ๊วยรัศมีแข”
“แขเริ่มตั้งแต่ปี 2561 จากการได้มีโอกาสไปชิมบ๊วยของเพื่อนสนิทแม่ ซึ่งเป็นเจ้าของโรงงาน หลังจากที่ได้ชิมก็รู้สึกว่ารสชาติอร่อยจนหยุดไม่ได้ ต้องยอมรับว่าแขอยู่ต่างประเทศมานาน พอได้ทานอาหารไทย ขนมไทย ทุกอย่างอร่อยไปหมด เราจะเอาความอร่อยของเราเป็นที่ตั้งไม่ได้ เลยเอาไปให้หลายๆ คนได้ชิม ทุกคนบอกอร่อย จึงมีแนวคิดที่จะทำเป็นธุรกิจ เพราะเมื่อดูธุรกิจของเหล่าเพื่อนๆ ดาราในวงการบันเทิงส่วนใหญ่จะเป็นผลิตภัณฑ์ประเภทความสวย ความงาม ซึ่งไม่น่าจะเหมาะกับตัวเอง ประกอบกับในวงการบันเทิงยังไม่ค่อยมีใครทำธุรกิจผลไม้อบแห้งอย่างบ๊วย มะขาม มะม่วง อีกอย่างเราต้องการสร้างความมั่นคงให้กับชีวิต จึงอยากมีธุรกิจเป็นของตนเอง แขเลยนำเอาความเป็นรัศมีแขมาทำบ๊วย มะม่วง มะขาม”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/05_¦O¦-so711_1-1024x683.jpg)
อุดหนุนสินค้าได้ที่ช่องทางใดบ้าง
“ตอนนี้สินค้าของแข มี บ๊วยดำ 3 รส, บ๊วย 3 รส, มะขาม 3 รส, มะม่วง แล้วก็มีกล้วยกับสับปะรด ซึ่งเป็นสินค้าตามฤดูกาล ขายผ่านช่องทางออนไลน์ต่างๆ ตอนแรกแขเน้นทำการตลาดผ่านช่องทางออนไลน์ต่างๆ ทั้งส่วนตัวและการรีวิวสินค้าจากเพื่อนๆ ดาราในวงการ แต่ลูกค้ากว่า 70% สอบถามเรื่องช่องทางการขายมาตลอดว่ามีขายที่เซเว่นฯ ด้วยไหม แขจึงเข้าไปขอรับคำปรึกษาจากทางเซเว่นฯ ยกระดับมาตรฐานสินค้าทุกกระบวนการอย่างต่อเนื่องมาตลอด 3 ปี ปัจจุบันมีบ๊วย 3 รส และมะขาม 3 รส แบบกระปุก วางจำหน่ายในร้านเซเว่นฯ ตามปั๊มน้ำมัน (เฉพาะสาขาที่จำหน่าย) และพบกับรูปแบบซองเร็วๆ นี้ ที่ร้านเซเว่น อีเลฟเว่น ทั่วประเทศ
เห็นว่าอยากส่งออกสินค้าไปต่างประเทศด้วย
“ทุกคนที่ทำธุรกิจก็อยากประสบความสำเร็จ แต่สำหรับแข แขอยากมีธุรกิจของตัวเองที่สามารถทำได้แบบระยะยาว แขก็คิดว่าจะทำอย่างไรที่จะให้สินค้าของเราไปได้ไกลที่สุด หรือบุกตลาดให้มากที่สุดได้อย่างไร เรามีการพูดคุยกับทีมว่าจะบุกตลาดยุโรป ตลาดจีน แต่ทั้งนี้เราก็ต้องมาปรับสินค้าให้เหมาะกับแต่ละตลาด แต่ว่า ณ ตอนนี้แขอยากเริ่มที่ประเทศไทยก่อน อยากให้ตลาดที่ประเทศไทยแข็งแรงก่อน แขอยากสร้างมาตรฐานผลิตภัณฑ์ของแขให้แน่นที่เมืองไทยก่อน ก่อนที่จะกระโดดก้าวไปต่างประเทศ”