งานเทศกาลดนตรีเมืองพัทยา (Pattaya Music Festival 2023) จะกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง ทุกวันศุกร์และวันเสาร์ ตลอดเตือนมีนาคม 2566 นี้ พร้อมกับการแสดงของศิลปินกว่า 50 ชีวิตบน 3 เวที ณ ชายหาดพัทยาเหนือ (โค้งดุสิตธานี), ริมทะเลเลียบซอย 6 และพัทยากลาง (ตรงข้ามศูนย์การค้าเซ็นทรัลพัทยา รวมทั้ง 700 ร้านค้า
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6137.jpg)
ปรเมศวร์ งามพิเชษฐ์ นายกเมืองพัทยา กล่าวว่า “งานวันนี้ Pattaya Music Festival หรือ Sound on the Sand ซึ่งเราได้จัดยิ่งใหญ่หลังจากที่เราผ่านพ้นช่วงโควิดมา ปีที่แล้วเราก็จัดไปแล้ว ปีนี้เราได้มีการจัดอีกครั้งหนึ่งซึ่งมีการผสมผสานของดนตรีของทุกยุคทุกสมัย มียุค 90 ด้วยหรือ ทรงอย่างแบด ก็มา ก็อยากให้ไปติดตามในเพจ ไม่ว่าจะเป็นสายตรงนายกเมืองพัทยา หรือ พีอาร์พัทยา จะมีบอกอยู่แล้วว่าจะมีศิลปินท่านใดมาบ้าง สิ่งที่พิเศษกว่านั้นก็คือว่า นอกจากจะเป็นเทศกาลงานดนตรีแล้วเนี่ย เราพยายามที่จะกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยวให้คนตัวเล็กตัวน้อยของพัทยาเปิดพื้นที่ทำเลทองให้เขาได้ขายของ ก่อนหน้าจะมาแถลงข่าววันนี้ เราก็มีกิจกรรมให้สมัครเพื่อที่จะมาขายของโดยที่ไม่มีค่าใช้จ่ายกว่า 700 รายก็จะมีพี่น้องที่อยู่พัทยาและพี่น้องที่ไม่ได้อยู่พัทยาแต่มีหน้าร้านที่พัทยาก็สามารถที่จะมาใช้สิทธิ์และก็จับฉลากกัน ทุกอย่างลงตัวหมดแล้ว ก็จะได้เจ้าละ 2 วันใน 3 อาทิตย์และก็จะมีกลุ่มชนชน สมาคมต่างๆ ก็เหมือนเดิมที่เราจะให้สิทธิ์ให้มาขายของกัน นอกจากนั้นก็คือ พยายามที่จะให้การบริการนักท่องเที่ยวในการลดการแออัดของจราจร ครั้งนี้เราได้จัดรถบัส 12 คันเอาไว้รองรับในการที่จะไม่ให้รถเข้าในพื้นที่ชั้นในพัทยา ก็จะพยายามที่จะช่วยพัฒนาให้การจัดงานที่ผ่านมาหลายๆ ปีตั้งแต่ปี 2545 มีการพัฒนามากขึ้นทั้งรูปแบบของการจัดงาน รูปแบบของการเข้าถึงงาน และก็ครั้งนี้ก็จะเป็นอีกครั้งหนึ่งที่พยายามจะปรับในเรื่องของจราจร สาย 2 จาก One Way เป็น Two Ways เพื่อที่จะ รถที่มาจากพัทยาเหนือ พอมาถึงวงเวียนปลาโลมาก็ไปต่อไม่ได้รถก็จะติด ก็จะสามารถเลี้ยวซ้ายไปพัทยากลางได้ เพื่อที่จะอำนวยความสะดวกทั้งคนที่มาดู คนที่อยู่อาศัยด้วย วันนี้ก็เป็นข่าวดีมาว่าทางอโกด้าได้ให้พัทยาเป็นหมุดหมายอันดับหนึ่งที่ครอบครัวคนไทยนิยมจะมาเที่ยวเป็นอันดับที่หนึ่ง ตรงนี้เป็นข่าวดีที่เกิดขึ้นที่เราพยายามที่จะปรับภาพลักษณ์ของพัทยา นอกจากจะเป็นเมือง Entertainment และเป็นเมืองของการท่องเที่ยวทางกีฬา จัดสัมนา MICE CITY เราก็จะเป็น Family Destination ไม่รวม Wellness City”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6127.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6188-1.jpg)
งานเทศกาลดนตรีเมืองพัทยา ได้ถูกจัดอย่างต่อเนื่องและยาวนานที่สุดจนได้ชื่อว่าเป็นฟรีคอนเสิร์ตที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ตั้งแต่ปี พ.ศ.2545 จนถึงปัจจุบัน เป็นกิจกรรมสามารถช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจของเมืองพัทยาและยังเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัดชลบุรีและประเทศไทย
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6169.jpg)
วิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี กล่าวเพิ่มเติมว่า “เรื่องของการท่องเที่ยวเป็นสิ่งที่เป็นหัวใจอันหนึ่งของจังหวัดชลบุรี ฉะนั้นการจัดงานส่งเสริมการท่องเที่ยวทุกปี จริงๆ แล้วเรามีกิจกรรมร่วมกับเมืองพัทยาและการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยหลายงานมาก Pattaya Music Festival ก็เป็นงานหนึ่งที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดได้ร่วมมือและให้การสนับสนุนงบประมาณมาเป็น 10 ปีแล้ว เมื่อก่อนเป็น Pattaya International Music Festival แม้แต่เกาหลีก็มา ตอนนี้เป็น Pattaya Music Festival ก็เน้นไทยๆ แต่ก็มีหลายรูปแบบ เพราะว่าการท่องเที่ยวในพัทยาถือเป็นหัวใจหลัก แต่ละปีนักท่องเที่ยวมาพัทยาหรือจังหวัดชลบุรีก่อนโควิดเป็น 10 ล้านคน ช่วงสถานการณ์โควิดภายใน 2-3 ปีนี้ก็หายไปเยอะ ตอนนี้พัทยาเปิดเมือง ชลบุรีเปิดเมือง ประเทศไทยเปิดเมือง นักท่องเที่ยวทั้งไทยและต่างประเทศก็มาเที่ยวมากมาย เพราะฉะนั้นเราต้องมีกิจกรรมต่อเนื่องเพื่อสร้างความสุขให้กับนักท่องเที่ยว เราไม่ได้จัดแค่วันเดียวจบ ปีนี้เราได้จัดยิ่งใหญ่มากขึ้นก็คือตลอดทั้งเดือน เรียกว่าทุกวันหยุดมามีความสุขกันที่พัทยาได้ ดนตรีหลากหลายรูปแบบ เราคิดว่าจะเป็นเทศกาลที่ทุกคนต้องมาที่พัทยา Pattaya Music Festival เราต้องการให้เห็นว่า ในช่วงมีจัดเทศกาล ทุกคนต้องมา ทั้งคนไทยและชาวต่างประเทศ ฉะนั้นวันหยุดตลอดเดือนมีนาคมนี้ ผมเชื่อว่างานนี้ยิ่งใหญ่แน่นอน พัทยาพร้อมในการต้อนรับนักท่องเที่ยวอยู่แล้ว การเดินทางสะดวกสบาย การดูแลเรื่องความปลอดภัยตอนนี้ก็ดีมากๆ ฉะนั้นท่านมาท่องเที่ยวได้อย่างมีความสุข Sound on the Sand เสียงเพลงบนชายหาด เป็นความสุขที่พวกเราอยากจะมอบให้กับนักท่องเที่ยวทุกท่าน”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6179.jpg)
นางสาวอโนมา วงษ์ใหญ่ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานพัทยา กล่าวว่า “ในส่วนของ ททท. แน่นอนมีหน้าที่หลักก็คือการประชาสัมพันธ์ จริงๆ แล้ว พัทยาโชคดีมากที่เราได้รับการสนับสนุนจากท้องถิ่นไม่ว่าจะเป็นเมืองพัทยาหรืออบจ. ชลบุรี ที่ได้จัดกิจกรรมดีๆ ตลอด ททท. ปีนี้เน้นแคมเปญ 365 วันมหัศจรรย์เที่ยวเมืองไทย ซึ่งต้องการสะท้อนให้เห็นว่า 365 วัน เรามีกิจกรรมจริงๆ ทั่วประเทศไทย และแน่นอนพัทยาเอง การที่จัดเป็นธีมว่าเดือนมีนาคมเป็นเรื่องของเทศกาลดนตรีทั้งเดือนเป็นเรื่องที่ดีมากๆ เท่าที่ทราบ ได้ยินว่าเมืองพัทยาก็จะจัดว่าเดือนนี้เป็นเรื่องของดนตรี อีกเดือนหนึ่งจะเป็นเรื่องอื่น เป็นไอเดียที่ดี ทำให้มีการเดินทางท่องเที่ยว 365 วัน ไม่ว่าจะเป็น Pattaya International Music Festival หรือ Pattaya Music Festival นักท่องเที่ยวก็ยัง enjoy กับการฟังดนตรี การจัดเทศกาลแบบนี้เกิดการพักค้างทำให้กระจายรายได้ ททท. ประชาสัมพันธ์ผ่าน ทั้งททท. ในประเทศและต่างประเทศ และก็ในโซเชียลต่างๆ บรรจุอยู่ในปฏิทินท่องเที่ยวประจำเดือน”
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6200.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6207.jpg)
![](http://www.mrbadboygo.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_6228.jpg)
ศิลปินเหล่านี้ อาทิเช่น Tattoo Color, Joey Phuwasit, SLAPKISS, Musketeers, ไทรถแห่เต็มวง, เต้ย อภิวัฒน์, หญิงลี ศรีจุมพล, Dept, Your Mood feat. MARC, Moving and Cut, สิงโต นำโชค, พั้นช์ & ปราโมทย์, เสือ ธนพล & NENG Y Not7, Dome & James, NUVO, SCRUBB, Stamp, YOUNGOHM, KLEAR, JOEY BOY, Paradox, Lomo Sonic, TXRBO & Bear Knuckle, Boom Boom Cash, Tilly Birds, Cocktail, Clockwork Motionless, Anatomy Rabbit, WANYAi x Mon Monik, Only Monday, ZWEED n ROLL, MEAN, JOKER FAMILY, Paper Plane, Getsunova, Big Ass, Slot Machine, 1Mill x Fiixd &DJ T Double E, OAT Pramote, Maiyarap และ Thaitanium
ติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่สายด่วน 1337 ตลอด 24 ชั่วโมง หรือทาง Facebook: https://www.facebook.com/PattayaMUSICFestival